Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Bị chắn mất lối đi
Có [
4
] tình huống liên quan mới nhất
Yêu cầu về lối đi duy nhất
xem
Chào Luật sư, tôi có một vụ việc nhờ luật sư tư vấn: nhà tôi không được nằm trên đường đi công cộng, mà phải qua 1 con sông nhỏ khoảng 10m. Để đến đường công cộng thì tôi phải đi nhờ trên 1 đoạn đường trên phần đất của hộ liền kề, rồi đến cầu ván nhỏ để qua sông. Gần đây chủ đất liền kề của tôi đã bán lại cho chủ mới, chủ mới đã đến gặp tôi và không cho bắt lại cây cầu cũ qua sông ở vị trí cũ nữa, tuy cây cầu này tôi dựng lên, nhưng nó nằm hoàn toàn trên đất của hộ liền kề. Vì trước đây có 1 cây cầu đó cho 3 hộ liền kề với tôi đi chung, nhưng giờ đây chủ đất mới này có ý không muốn tôi đi trên đất của họ nữa. nên tôi đã đến yêu cầu chủ hộ đối diện phía sông cho tôi được bắt cầu ở 1 vị trí thuận lợi hơn, và không ảnh hưởng đến bất kỳ ai nhưng họ không chấp nhận và nói sắp xây nhà cho con nên không cho bắt cầu, bảo tôi đi cầu cũ. Tôi thương lượng rất nhiều lần, chấp nhận bồi thường nhưng họ không đồng ý. Mới đây tôi đã làm đơn yêu cầu hòa giải nhưng không thành, vì chủ hộ đối diện không chấp nhận tôi bắt cầu ở vị trí mới, tôi chắc chằn rằng cầu ở vị trí mới hoàn toàn thuận tiện, không ảnh hưởng đến ai. Xin hỏi Luật sư khi tôi khởi kiện lên tòa thì tôi có được bắt cầu ở vị trí mới hay không ? Đây là lối đi duy nhất để tôi qua sông. khởi kiện hộ đối diện vì không cho tôi bắt cầu ở vị trí mới là đúng hay sai ? hiện tại tôi phải làm sao để có được lối đi riêng cho mình và không phải lệ thuộc người khác. Cám ơn luật sư?
Ngày hỏi:
19/03/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Chuyên viên tư vấn: Nguyễn Thị Hồng Vân Công ty LUẬT
Từ khóa:
Lối đi
,
Bị chắn mất lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Cấm! Không cho đi lối đi chung
xem
Kính chào Đoàn Luật Sư! Cho tôi xin hỏi: Năm 2007 gia đình tôi có mua 1 căn nhà tại cùng phường (xa căn nhà tôi đang mướn để ở). Và tôi đang tính dọn về ở. Căn nhà tôi mua này 64m vuông, đã có sổ Hồng riêng, được tách ra từ một một sổ đỏ của chủ nhà mà tôi mua. Cùng đi trên 1 lối đi chung ra ngõ(hẻm), trên sổ HỒng của nhà tôi thể hiện rõ lối đi chung, và có kích thước của lối đi chung này và trên sổ đỏ của chủ nhà thì tôi chưa được biết có thể hiện rõ lối đi chung (chưa được thấy). Nhưng tôi nghĩ khi tách sổ riêng cho chủ quyền nhà tôi thì nhà nước cũng đã thể hiện lại rõ ràng lối đi chung này. Đến nay chủ nhà và các con cái của họ cấm và xây bịt cửa nhà của tôi và không cho tôi đi chung nữa. nhà tôi là cuối cùng của lối đi chung,ngõ cụt và chung quanh nhà tôi là các nhà khác, không thể mở 1 con đường nào khác để đi riêng. Vậy xin đoàn luật sư tư vấn và giải thích cho tôi hiểu và biết họ làm vậy có đúng luật hay không? Và tôi phải làm những gì và đề nghị các cấp nào để giải quyết. Kính mong được hồi âm sớm. Chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
17/01/2013
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư NGUYỄN THẠCH THẢO
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
,
Bị chắn mất lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Bị chắn mất lối đi, giải quyết thế nào?
xem
Tôi có nhà ở tại một con đường hẻm trong thành phố, nhà này tôi mua của một người khác khi họ đã có sổ đỏ. Mấy năm qua chúng tôi vẫn sử dụng lối đi ra đường phố chính là lối đi chung với hộ gia đình ở phía trước. Vừa rồi nhà này đã bán cho một chủ khác, sau khi mua, người này làm lại nhà và làm cổng chắn mất lối đi của gia đình tôi. Chúng tôi đã thương lượng nhưng không giải quyết được vì họ nói phần đất đó là của họ, đã thể hiện trong giấy chứng nhận. Xin cho biết có hướng nào để giải quyết? (Bùi Kiên – Cam Ranh)
Ngày hỏi:
13/01/2013
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Thiện Hùng
Từ khóa:
Bị chắn mất lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Không cho mở lối đi qua đất nhà mình nữa có sai không
xem
xin tư vấn dùm tôi vấn đề này, rất cảm ơn được sự giúp để, Gia đình tôi đang sống ở tuy an, phú yên, từ năm 1960 đến bay giờ, tôi là con thứ bảy, các anh tôi điều đã qua đời, nhà anh thứ ba của tôi sống sau nhà tôi, hồi anh tôi còn sống , tôi có cho anh đi qua lại ngang nhà tôi giờ tạo thành đường mòn từ sau nhà anh ba dẫn thẳng ngang qua trước nhà tôi dọc theo bề mương trước nhà di ra thẳng lộ. Nay anh tôi đã chết và các con tôi đã xin UBND xã xây bờ kè con mương lại để khỏi sạc lở đất vào vườn nhà tôi, đồng thời con tôi muốn xây tường rào bao lại đất để ổn định việc an ninh gia đình, và đã nói với bác gái về ý định này, bác gái đã đồng ý bằng miệng, con tôi đã xây cống nối liền bờ mương bên kia cho nhà bác ba đi qua đường bên kia mương, từ nhà chạy thăng qua mương là ra lộ không vướng vào đất ai, đi đường khác không đi vào đất của tôi nữa. Nhưng khi đã xây xong bà bác không đi đồi đi vào đường củ là băng vào vườn tôi ra lộ, chứ không chụi đi đường mới, và làm đơn kiện đồi phải chừa 3 m đường đi cho bà, trong khi đó trước tôi chưa xây bờ kề đường đi chỉ có 1m, nay tôi xây bờ kè đổ đất rộng rãi thì bà đồi đi mà phải đồi là 3m. Tôi có nhờ xã UBND can thiệp nhưng UBND nghiên về phía bà và bảo tôi chừa đường đi cho bà không được xây tường bao bọc. tôi được mời xuống xã nhiều lần để yêu cầu ký giấy trả con đường cho bà ba, và nhận được lệnh tháo dể rào chắn để bà ba tiếp tục đi trên con đường này. Vậy xin cho tôi hỏi: như vậy tôi xây tường rào chắn không để bác ba đi qua nhà tôi nữa đúng hay sai, tôi đã làm đường trước khi chắn hàng rào nhưng các con bà và bà không đi, yêu cầu phải đi đường củ, dù tôi có nói đủ mọi điều nhưng điều nhận lại sự phản đối kịch liệt,vậy hành động đó của bà là đúng hay sai, tôi phải làm gì để làm êm xui chuyện này, rất mong được sự giúp để của quý ngài.
Ngày hỏi:
26/03/2011
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư phuctue2011
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi
,
Bị chắn mất lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Có [
1
] Văn bản liên quan
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Bị chắn mất lối đi, giải quyết thế nào?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 14/01/2013
Không cho mở lối đi qua đất nhà mình nữa có sai không
Bất động sản
Ngày hỏi: 27/03/2011
Cấm! Không cho đi lối đi chung
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 18/01/2013
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Bị chắn mất lối đi
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Bị chắn mất lối đi
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản