Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Cam kết trái quy định
Có [
1
] tình huống liên quan mới nhất
Cam kết trái quy định của pháp luật
xem
Trước hết em xin cảm ơn anh/chị đã cung cấp dịch vụ tư vấn luật qua email. Hiện tại em đang gặp rắc rối với hợp đồng nơi em làm việc. Em có ký hợp đồng làm việc lần đầu (hợp đồng viên chức) với Trường nơi em công tác vào tháng 12/2012, có thời hạn 1 năm. Tuy nhiên, cuối tháng 01/2013, em tự tìm được học bổng của nước ngoài để học lên Thạc sỹ. Trước khi nộp đơn xin đi học, Trường yêu cầu em phải điền vào bản cam kết trong đó có phần cam kết em phải trả lại gấp 5 lần tiền lương và các khoản trợ cấp khác mà trường gửi vào tài khoản của em khi em đi học. Bản cam kết này chỉ có em ký và bố em ký với con dấu của Phường chứng nhận là chữ ký thực. Nếu em không điền vào bản cam kết mà Trường đã soạn thảo này, em không thể xin Trường cho em đi học được. Và em cũng nghĩ đấy là yêu cầu của Luật viên chức nên em đã điền và ký vào. Em kết thúc khoá học của mình vào tháng 03/2015. Hợp đồng lần đầu của em với Trường đã hết hạn và em chưa ký lại cũng như là không muốn ký tiếp hợp đồng với nhà Trường nữa. Do việc gia đình nên em muốn xin nghỉ việc ở Trường. Khi em nộp đơn xin nghỉ việc, Trường yêu cầu em phải đền bù gấp 5 lần tiền lương và các phụ cấp khác. Nhưng khi đọc lại Luật viên chức, em mới nhận ra là Luật quy định chỉ hoàn trả lại chi phí đào tạo, không tính tiền lương và các khoản trợ cấp khác. Và cũng không phải trả gấp 5 lần như cam kết mà Trường yêu cầu em ký. Trong trường hợp của em, vì em đi học không phải theo học bổng nhà nước nên em không phải hoàn lại chi phí đào tạo. Và theo luật thì em cũng không phải đền bù gấp 5 lần tiền lương hay các khoản khác. Như vậy, em muốn hỏi anh/chị là bản cam kết mà em đã ký có giá trị pháp lý hay không? Vì Trường soạn thảo ra một văn bản không đúng như quy định của Luật viên chức? Hiện tại em rất lo lắng và hoang mang. Em mong sớm nhận được hồi âm và tư vấn từ anh/chị sớm! Em cảm ơn anh/chị nhiều nhiều! Trân trọng!
Ngày hỏi:
03/05/2015
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Cam kết trái quy định
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Có [
0
] Văn bản liên quan
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Cam kết trái quy định
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Cam kết trái quy định
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản