Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Dồn điền đổi thửa
Có [
9
] tình huống liên quan mới nhất
Thủ tục dồn điền đổi thửa
xem
Tại địa phương tôi đang có phương án dồn điền đổi thửa để phát triển sản xuất nông nghiệp hàng hóa lớn. Xin luật gia cho biết những quy định của nhà nước về vấn đề này để các hộ dân chúng tôi hiểu và thực hiện thống nhất. Xin cảm ơn!
Ngày hỏi:
06/03/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật gia Minh Hương
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai
Thủ tục dồn điền đổi thửa
xem
Gia đình tôi đã thực hiện chủ trương dồn điền đổi thửa. Nay muốn dồn đổi cho một số hộ khác để thuận lợi đưa máy móc vào sản xuất. Tôi muốn hỏi quy định của Nhà nước về các thủ tục cần phải làm để thực hiện dồn điền, đổi thửa?
Ngày hỏi:
27/10/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật gia Minh Hương
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai
Tư vấn chính sách dồn điền đổi thửa?
xem
Kính chào luật sư.Rất mong các luật sư giúp tôi về việc sau: Quê tôi ở thôn AT, xã YB, huyện YY, tỉnh NĐ. Tôi có 1 thửa ruộng ở quê, trên sổ đỏ ghi rõ được phép canh tác đến hết 31/12/2013. Tuy nhiên thửa ruộng này đã nằm trong khu quy hoạch giãn dân ( từ năm 2009 ), hiện tại xung quanh thửa ruộng nhà tôi đã có nhiều người xây nhà ở, họ đã được cấp sổ đỏ. Nhưng đến tháng 12/2012 chính quyền địa phương thông báo là căn cứ vào chủ trương dồn điền đổi thửa và cho thu hồi thửa ruộng của tôi rồi cho đấu thầu và bán lại cho người khác với giá 30 triệu đồng / sào. Tôi đã thắc mắc với cán bộ thôn và chủ tich xã là đất ruộng nhà tôi đã nằm trong quy hoạch giãn dân thì không được cho vào đề án dồn điền đổi thửa. Nhưng chính quyền vẫn quyết tâm làm. Khi đuợc hỏi về sổ đỏ của thửa ruộng đó, thì cả chủ tịch xã, trưởng thôn, bí thư chi bộ thôn, cán bộ địa chính xã đều nói: sổ đỏ không có giá trị. Chúng tôi lam đơn xuống UBND xã thì chủ tịch xã trả lời : không chỉ đạo thôn làm việc này, không biết gì chuyện này của thôn An Thị... Như vậy sự việc là đúng hay sai? Tôi xin trân trọng cảm ơn ! Người gửi: Ngo Tien
Ngày hỏi:
31/07/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty Luật Minh Khuê
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai
Dồn điền đổi thửa
xem
Xin cho hỏi thế nào là “dồn điền đổi thửa”. Gia đình ông A đồng ý chuyển nhượng phần đất nông nghiệp cho gia đình tôi thì hồ sơ để gia đình tôi chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân để thực hiện “dồn điền đổi thửa” như thế nào? Xin cho biết thêm là hiện nay gia đình tôi đang thế chấp Giấy chứng nhận tại Ngân hàng.
Ngày hỏi:
24/07/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Văn phòng Luật sư nam Hà Nội - HSLAWS
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Chế độ ưu tiên khi thực hiện dồn điền đổi thửa
xem
Chị hàng xóm nhờ tôi hỏi về chế độ ưu tiên khi thực hiện dồn điền đổi thửa. Cụ thể như sau: Chị Cao Thị Thắm có anh trai là liệt sĩ Cao Thái Tứ, bố là Cao Thái Nguyện và mẹ là Cao Thị Thế. Năm 1993, khi chia lại ruộng, chị Thắm ở chung với bố mẹ và cùng được hưởng chế độ ưu tiên. Nhưng đến năm 2013, khi thực hiện dồn điền đổi thửa thì bố mẹ chị đã mất, chị vẫn được quyền sử dụng 3 suất ruộng nhưng không được chế độ ưu tiên nữa. Vậy cho tôi xin hỏi UBND tỉnh có quy định như vậy không ạ! XIn chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
22/06/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Hà Nam
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Dồn điền đổi thửa giữa hai thửa giáp ranh khác xã như thế nào?
xem
Gia đình tôi và gia đình ông B có đất nông nghiệp giáp ranh nhau, nay muốn dồn điền đổi thửa cho thuận tiện việc canh tác. Tôi được biết các hộ xung quanh cũng dồn điền nhiều đề tiện lợi canh tác, nhưng gia đình tôi và gia đình ông B lại khác xã. Vậy tôi muốn hỏi việc dồn điền đổi thửa ở diện tích đất nông nghiệp khác xã thì có được quyền thực hiện việc chuyển đổi hay không?
Ngày hỏi:
21/02/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty Luật Vinabiz
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Sai phạm khi dồn điền đổi thửa
xem
Tôi là người dân thôn Phú Hạ, hiện nay gia đình tôi bị mất đất và thiệt hại về hoa màu do những việc làm sai trái của Tiểu Ban dồn điền đổi thửa thôn. Tổng số diện tích của gia đình tôi trước khi dồn là: 3.375m2, sau khi thoả thuận với các hộ dân trên, dồn được khoảng 2.900m2. Trên mảnh đất đó tôi đã bỏ tiền của và công sức để đào ao, làm đường đi lại, nhờ vậy đã mang lại hiệu quả canh tác, nâng cao năng suất giúp cải thiện thu nhập cho gia đình.Đến khi Nhà nước có chủ trương DĐ ĐT, tôi đã có đơn gửi Tiểu ban DĐ ĐT Thôn có nguyện vọng giữ nguyên hiện trạng số diện tích đất đã DĐ ĐT xong , số còn lại xin tiếp tục sát nhập vào đó. Khu vực đất gia đình tôi đăng ký nhận thuộc vùng trũng, đất xấu, chiếu theo quy chế sẽ được hưởng hệ số K+, nhưng Tiểu ban không những không làm theo quy chế mà lại cắt 38m2/khẩu của gia đình. Trước hết,tôi cho rằng Tiểu ban DĐ ĐT thôn Phú Hạ đã có những việc làm sai trái sau đây: 1. Tự ý cắt 38m2/khẩu của các hộ dân thôn Phú Hạ, trong đó có gia đình tôi,( thuộc diện lẽ ra phải được nhận đất hệ số K+). 2. Cố tình ép dân nhận ruộng trong khi đại đa số còn chưa đồng thuận và chưa được giải đáp thoả đáng lý do vì sao cắt đất. 3. Cố tình “vẽ” thêm đường để phục vụ lợi ích cho một số ít người.đi ngược với thiết kế ban đầu .Cụ thể là: 2 xứ đồng Cổng Vò và Đồng Sau. (Trong khi bản thiết kế ban đầu nhận được sự đồng thuận của 100% hộ dân). Bằng chứng: Có bản đồ kèm theo đơn 4. Tự ý giao đất nông nghiệp đã chuyển đổi thổ cư cho 26 hộ dân (Có danh sách kèm theo.) Ngày 20-12, Tiểu ban DĐ ĐT đưa giấy mời cho tôi ra đồng nhận ruộng hệ số K. Vì lý do cắt 38m2 không minh bạch, sai Nghị quyết ban đầu nên tôi tạm thời chưa nhận, yêu cầu để nguyên số ruộng đang làm, hơn nữa khu vực đó gia đình đã dồn điền đổi thửa và cũng có đơn đề nghị giữ nguyên hiện trạng. Ngày 30-12, Tiểu ban DĐ ĐT tự ý gọi ông Trình xuống khu DĐ ĐT của gia đình tôi để giao cho ông ta sử dụng. (Mặc dù,bên cạnh đó còn khoảng 2000m2 chưa chia nhưng lại cắt đất của gia đình tôi giao cho ông Trình).Tổng số đất giao cho ông Trình trên mảnh ruộng của tôi là 1.700m2, hiện có khoảng 800m2 đang trồng hoa màu sắp đến ngày thu hoạch cũng bị Tiểu ban đem giao cho ông Trình. Gia đình tôi đã kịch liệt phản đối nhưng họ cố tình không nghe, quyết làm theo ý mình và phá hoại bằng. Tiểu ban thôn Phú Hạ cảm thấy mãn nguyện khi phá hoại khu đất của gia đình tôi và coi như đã trả thù được tôi do nhiều lần đấu tranh phản đối những việc làm sai trái của họ. Hành động cố tình xé ruộng đã DĐ ĐT và ép gia đình tôi phải nhận đất ở nơi khác là hoàn toàn ngang ngược,hống hách cửa quyền, đi ngược lại với chủ trương Dồn Điền Đổi Thửa mà Chính Phủ đã đề ra. Cán bộ Tiểu ban thôn Phú Hạ đã lợi dụng cơ hội DĐ ĐT gây khó dễ cho không chỉ gia đình tôi mà còn nhiều hộ dân khác trong quá trình canh tác và có dấu hiệu rõ ràng của hành vi tham nhũng, trục lợi.Hiện tại gia đình tôi và người dân Phú Hạ đã hoàn toàn mất niềm tin vào cách làm của Tiểu ban, những việc làm sai trái đó còn có sự đồng thuận của Ban chỉ đạo xã Minh Phú. Vậy tôi đề nghị Cơ quan chức năng vào cuộc, xử lý những việc là sai trái nói trên của Tiểu Ban DĐ ĐT thôn Phú Hạ và Ban chỉ đạo DĐ ĐT xã Minh Phú, trả lại đất đã bị mất cho gia đình tôi và của những người dân thôn Phú Hạ. Và tôi muốn biết số hoa màu hiện nay của gia đình tôi sẽ xử lý như thế nào? Việc Tiểu ban ngang nhiên đứng ra chia đất đã được quy hoạch DĐ ĐT trước đó cho hộ khác có đúng với chủ trương mà Trung Ương đề ra hay không? Nếu sai sẽ bị xử lý như thế nào?. (Đề nghị sớm được xử lý giải quyết và trả lời bằng văn bản giúp tôi an tâm chăm sóc cây trồng đang tới vụ thu hoạch) Tôi cam đoan những lời trình bày trên là hoàn toàn đúng sự thật, nếu sai tôi xin hoàn toàn chịu trách nhiệm trước pháp luật. Rất mong Cơ quan Huyện và Thành Phố có thẩm quyền sớm xử lý và giúp đỡ!
Ngày hỏi:
01/01/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật sư Đặng Văn Cường
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Dồn điền đổi thửa
xem
Xã Kim Lũ -Sóc Sơn-Hà Nội em đang thực hiện Dồn điền đổi thửa (DĐĐT). Xã em có 4 thôn.khi (DĐĐT) ở thôn em thì UBND Xã bớt lại trên 3000m2 đất ruộng với lý do "Để lại đất xây dựng UBND xã mới ". Như vậy đúng hay sai ạ. Người dân rất búc xúc. em rất mong được giải đáp sớm.em cảm ơn ạ
Ngày hỏi:
14/05/2013
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Đắc Thực
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Tôi muốn dồn điền đổi thửa cho thuận tiện việc canh tác
xem
Ông A ở xã Q, ông B ở xã S có đất nông nghiệp giáp ranh nhau, nay muốn dồn điền đổi thửa cho thuận tiện việc canh tác thì họ có được quyền thực hiện việc chuyển đổi hay không?
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
Từ khóa:
Dồn điền đổi thửa
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Đã biết
Nghị định 181/2004/NĐ-CP thi hành Luật Đất đai
Có [
4
] Văn bản liên quan
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai
Đã biết
Nghị định 181/2004/NĐ-CP thi hành Luật Đất đai
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Dồn điền đổi thửa giữa hai thửa giáp ranh khác xã như thế nào?
Bất động sản
Ngày hỏi: 22/02/2014
Chế độ ưu tiên khi thực hiện dồn điền đổi thửa
Bất động sản
Ngày hỏi: 23/06/2014
Thủ tục dồn điền đổi thửa
Bất động sản
Ngày hỏi: 28/10/2015
Dồn điền đổi thửa
Bất động sản
Ngày hỏi: 15/05/2013
Sai phạm khi dồn điền đổi thửa
Bất động sản
Ngày hỏi: 02/01/2014
Tôi muốn dồn điền đổi thửa cho thuận tiện việc canh tác
Bất động sản
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Dồn điền đổi thửa
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Dồn điền đổi thửa
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản