Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Giải quyết tranh chấp đất
Có [
12
] tình huống liên quan mới nhất
Thành phần hồ sơ khởi kiện tranh chấp đất đai năm 2019
xem
Tôi và hàng xóm có phát sinh tranh chấp phần diện tích đất đai mà nhà tôi bị lấn một khoảng rộng hơn 1 mét và dài hơn 20 mét, tôi có giấy bìa đỏ chủ quyền đối với phần diện tích trên. Hiện Ủy ban nhân xã đã tổ chức hòa giải nhưng không thành, bên hàng xóm không chịu trả đất cho tôi. Nay xã đã cấp cho tôi biên bản hòa giải không thành, tôi muốn nộp đơn khởi kiện ra Tòa thì phải nộp các giấy tờ gì?
Ngày hỏi:
26/04/2019
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
,
Giải quyết tranh chấp đất đai
,
Hòa giải tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất đai
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Giải quyết tranh chấp đất lâm nghiệp?
xem
Thưa luật sư,Tôi muốn hỏi: Từ năm 1990, gia đình ông Đại sử dụng khoảng 7 ha đất sản xuất lâm nghiệp để trồng cây ăn quả và trồng rừng tại xã V, huyện H. Gia đình ông Kim sử dụng 5 ha đất liền kề với gia đình ông Đại. Do không có sức lao động nên trên thực tế, gia đình ông Đại chỉ sử dụng khoảng 4 ha, còn khoảng 3 ha bị gia đình ông Kim lấn chiếm dần từ năm 1996. Diện tích nói trên gia đình ông Đại khai phá cho nên không có giấy tờ gì và trong hồ sơ địa chính lưu giữ tại UBND xã cũng không thể hiện ai là người sử dụng hợp pháp. Ông Đại làm đơn gửi đến UBND xã xin được đòi lại diện tích đã bị gia đình ông Kim lấn chiếm thì có được không?
Ngày hỏi:
02/06/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài nguyên - Môi trường
Luật sư trả lời:
BAN BIÊN TẬP - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Đất tranh chấp với hàng xóm có bị thu hồi không?
xem
Kính chào luật sư, gia đình tôi có một số thắc mắc cần luật sư tư vấn, vụ việc như sau: Gia đình tôi được sở hữu đất ở lâu dài thửa 107, khoảng thời gian năm 1989 hay 1990 (thời gian lâu rồi tôi chỉ nhớ thế thôi vì hồi đó tôi đang học lớp 9, bố mẹ tôi bây giờ trên 75 tuổi nên không nhớ được). Hợp tác xã mở con đường chạy qua đất ở gia đình tôi, khi đó gia đình tôi đã được hợp tác xã đền bù đất. Vì hồi đó đền bù chỉ cắm cọc tre và gia đình tôi trồng tre trên phần đất đền bù đó làm hàng rào chứ không có giấy tờ gì chứng minh cả. Năm 2003 gia đình tôi được cấp sổ đỏ, do nghĩ đơn giản nên không kiểm tra lại thực tế diện tích đất trên sổ đỏ với diện tích đất thực tế. Nay thửa đất bên cạnh gia đình tôi (thửa 108) chuẩn bị cấp cho hộ gia đình khác làm nhà ở. Gia đình đó kiện lên xã với nội dung gia đình tôi lấn đất thửa 108 đó. Khi xã đo lại thực tế thì đúng là diện tích đất thực tế gia đình tôi sử dụng nhiều hơn trên sổ đỏ khoảng 60m2. Xã mời gia đình tôi cùng một ông hàng xóm họp để làm rõ nguồn gốc mảnh đất thừa đó. Trong biên bản kết luận của ủy ban xã là 1. Đất dư thừa đó trước năm 1995 (xã cũng không nhớ năm nào làm đường nhưng xác định trước 1995) 2. Ông hàng xóm cũng xác nhận phần đất dư thừa đó được xã đền bù, gia đình tôi đã đổ đất để làm vườn. 3. Xã kết luận đất gia đình tôi ở không tranh chấp với ai. Nay, ông có ý định mua thửa 108 (thửa 108 nguyên trạng là hồ nước) kiện gia đình tôi lấn đất và yêu cầu ủy xã thu hồi. Xin hỏi luật sư: 1. Xã hay huyện có quyền thu hồi phần đất thừa so với sổ đỏ của gia đình tôi không? 2. Gia đình tôi phải làm gì để hợp lý hóa phần đất dư thừa đó? 3. Gia đình tôi có thể kiện ông mua đất thửa 108 về tội vu khống hay không? 4. Gia đình tôi có quyền xem lại hồ sơ đo đất cấp bìa đỏ năm 2003 hay không? Ghi chú: trên sơ đồ thửa đất T108 có chiều rộng 10,66m nhưng thực tế chỉ 5,3m, xã nói gia đình tôi lấn 2m như vậy chỉ có 7,3m, vậy còn 3.3m nữa lấy đây ra? Theo ý kiến chủ quan của tôi thì năm 2003 cán bộ địa chính đo đất để cấp sổ đỏ thiếu chính xác. Kính mong luật sư tư vấn giúp, xin cảm ơn luật sư
Ngày hỏi:
15/05/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Tranh chấp đất đai
,
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật đất đai 2013
Giải quyết tranh chấp đất rẫy
xem
Kính chào luật sư. Em tên Huỳnh Văn Minh, 41 tuổi nhà ở Xuyên Mộc BRVT. Hôm nay em có một việc muốn nhờ luật sư tư vấn giúp cho. Hiện nay gia đình em có xảy ra việc tranh chấp đất rẩy với hàng xóm. Cụ thể như sau: Năm 1999 gia đình em có mua một mãnh đất để canh tác với diện tích 3500 mét vuông (có sổ đỏ) nhưng đến nay chỉ còn 3000 mét vuông. Đất nhà hàng xóm sát ranh lại dư ra so với sổ đỏ. (Vì đất rẩy nên không có ranh giới cố định, lúc trước có trồng cây làm ranh nhưng cũng đã bị họ chặt mất, đất rẩy cũng xa nhà nên ít lui tới). Nay gia đình em có nhờ địa chính đo giúp và trích lục sơ đồ cũ thì biết mất 500 mét vuông và số đất đó nằm trong phần đất của hàng xóm giáp ranh. Gia đình em có mời hàng xóm thương lượng nhưng không thành và có ra chính quyền xã giải quyết, chính quyền xã bảo chia đôi mỗi bên một nữa nhưng gia đình em thấy bị thiệt nên không chấp nhận. Vậy theo luật sư, gia đình em muốn lấy lại số đất đã bị mất đó thì phải làm sao? Có cần phải ra tòa án không? Nếu ra tòa thì gia đình em cần có những thủ tục gì? Thời gian chờ tòa giải quyết là bao lâu? Em có một vài vướng mắc như thế, mong luật sư tư vấn giúp gia đình em. Em xin cám ơn luật sư nhiều. Chúc luật sư cùng gia đình mạnh khỏe.?
Ngày hỏi:
09/05/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty Luật Dương Gia
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Giải quyết tranh chấp đất không có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
xem
Năm 1976, gia đình tôi được chính quyền cấp phần đất 1500m2 do ông tôi là cán bộ hưu trí, vì đất đai bỏ hoang hóa nhiều, cấp bằng miệng, không có giấy tờ; gia đình tôi canh tác đến cuối năm 1995, bà nguyễn Thị A làm đơn đòi lại 732 m2 đất trong phần đất được cấp với lý gia đình tôi lấn chiếm (giấy chứng minh cho đất của mình bà A đưa ra 01 tờ giấy đánh máy chữ với chiều ngang 15m, chiều dài hơn 50m, không có vị trí đất, không có tứ cận, người mua chỉ ghi vỏn vẹn là Nguyễn Thị A, không chữ ký, không dấu lăn tay, năm mua bán đát là 1974. Qua nhiều lần hòa giải đến năm 1999 UBND huyện X, chấp nhận giấy tờ mua bán đất buộc gia đình tôi phải thao dỡ để trả lại đất cho bà A, không đồng ý, gia đình tôi khiếu nại lên UBND tỉnh, qua nhiều lần giải quyết đến năm 2002 UBND tỉnh ta quyết định giao cho tôi 5m ngang chạy dài cặp nhà tôi, còn 10m trả lại cho bà A (đây là quyết định cuối cùng). Gia đình tôi không đồng ý làm đơn kêu cứu đến các cơ quan Trung ương. Đến năm 2008, Chủ tịch UBND tỉnh lại ra quyết định thu hồi quyết định năm 2002 với lý do giải quyết lại vụ việc, tranh chấp. Đến khoảng tháng 6 năm 2012, UBND thị trấn X, huyện X lại mời tôi và gia đình bà A lên để tiếp tục giải quyết vụ việc. Xin hỏi như vậy có đúng không? Thời hiệu để giải quyết vụ việc có còn không? Có phải khi quyết định năm 2002 bị thu hồi là gia đình tôi xem như không có tranh chấp có được không? (Vì mảnh đất này hiện nay gia đình tôi vẫn canh tác). Nếu năm 2012, hòa giải tại UBND thị trấn X không thành đến nay có đem ra giải quyết nữa được không? Bà A có quyền khiếu nại nữa không? Có được quyền khởi kiện ra Tòa án được hay không? Điều luật nào quy định?
Ngày hỏi:
02/04/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Giải quyết tranh chấp đất sử dụng ổn định trước năm 1993
xem
Nơi em sinh sống có một số hộ gia đình đang sử dụng đất nông nghiệp ổn định từ năm 1993 (không có giấy tờ chứng minh). Tuy nhiên, đến khoảng năm 2014, 2015, Ban chỉ huy quân sự đến lập biên bản, nội dung ghi là lấn chiếm đất thuộc Bộ quốc phòng đã được cấp Giấy CNQSDĐ năm 2013. Người dân rất bức xúc. Xin luật sư tư vấn cho em trân trọng cảm ơn.
Ngày hỏi:
20/03/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Tranh chấp nguồn gốc đất giữa hộ gia đình và chính quyền địa phương
xem
Tôi có đất được giao từ năm 1984 có giấy tờ xã giao, đến 1986 do ngập lụt mấtLý do tranh chấp: phường bảo mảnh đất nhà tôi có con đường xuống cánh đồng rộng 4m nhưng không có căn cứ theo chích lục bản đồ của Sở tài nguyên đo đạc năm 1997. Tôi đã gửi hồ sơ đến UBND phường: Hồ sơ gồm: - đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo mẫu của phường, - văn bản niêm yết khai nhận tài sản của văn phòng công chứng đã niêm yết tại phường. - có văn bản hướng dẫn của phòng tài nguyên thàng phố, - có trả lời của sở tư pháp tỉnh. - có chích lục bản đồ đo vẽ năm 1997 của sở tài nguyên có dấu đỏ, - có kết luận trên bản đồ là đất không tranh chấp. - có biên lai nộp thuế hàng năm. Nhưng UBND phường tự ý vẽ lại chích lục bản đồ vị trí đất nhà tôi không khớp với chích lục bản đồ của sở tài nguyên. Luật sư tư vấn: vậy bản đồ nào là đúng. Hồ sơ của tôi có đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay chưa? Nếu thiếu thì thiếu cái gì? Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn.
Ngày hỏi:
01/03/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Tranh chấp đất đai
,
Tranh chấp đất
,
Giải quyết tranh chấp đất
,
Chứng minh nguồn gốc đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Thông tin đất có tranh chấp hay thuộc diện quy hoạch
xem
Chào Luật Sư! Hiện tại, tôi đang muốn mua 1 mảnh đất có sổ đỏ do nhiều người sở hữu chung. Vậy phải làm sao để biết được mảnh đất đó có tranh chấp hay thuộc diện giải tỏa hay không? Tôi nghe nói đất đó đang chờ thủ tục để quy hoạch. Nếu thuộc diện quy hoạch thì tôi mua thì có được không? Cảm ơn Luật sư!
Ngày hỏi:
01/03/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất đai
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Tranh chấp phần diện tích đất dùng để lưu thông
xem
Gia đình em được cấp đất năm 2003 theo bìa đỏ chiều dài nhà em 31 mét, nhưng khi đó hợp tác xã cho 1m phía trước để lưu thông, vậy tổng cộng chiều dài nhà em là 32 m, xã cũng ghi là 32 m. Sau khi cấp xong em có xây tường theo mốc mà hợp tác xã cắm cho, và đến năm 2005 em xây nhà, đến nay khu đất phía sau nhà em cũng được hợp tác xã cấp cho người khác và họ cũng bán qua nhiều chủ. Có lô gần nhà em khi chủ mới đo lại họ thiếu 0,5 mét. Hợp tác xã muốn lấy 0,5 mét đất nhà em phía sau để bù cho họ vì trong bìa đỏ nhà em chỉ có 31m nhưng thực tế là 32m có đúng không? Gia đình em chỉ bỏ phía trước 1m lưu thông còn không bỏ phía sau, nhưng họ nói nếu không bỏ phía sau thì họ sẽ xây tường 1m trước nhà em. Việc làm của HTX có đúng hay không? Rất mong nhận được câu trả lời kịp thời của luật sư!
Ngày hỏi:
12/01/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất đai
,
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Giải quyết tranh chấp đất của UBND xã và tổ chức chính trị - xã hội
xem
Chào Luật sư! Tôi có vấn đề muốn nhờ luật sư tư vấn như sau: Năm 1996, UBND xã có giao cho Hội Cựu chiến binh xã cải tạo một hồ nước. UBND xã đã ký hợp đồng với hội theo nhiệm kỳ của UBND xã là 5 năm. Nhưng trong hợp đồng có một điều khoản ghi là giao cho Hội Cựu chiến binh có quyền sử dụng trong 20 năm, nhưng 5 năm phải ký lại một lần. Đến năm 2001 hợp đồng hết hạn thì Hội lại không ký lại với UBND xã. Từ năm 2002 cho đến nay, họ cho rằng hợp đồng đã hết hạn mà UBND xã không ký lại nên không nộp thuế sử dụng đất công điền đối với địa phương từ năm 2002 cho đến nay. Vậy phải giải quyết như thế nào trong trường hợp này? Cảm ơn Luật sư!
Ngày hỏi:
17/12/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Bộ máy hành chính
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật đất đai 2013
Giải quyết tranh chấp đất có mồ mả
xem
Chào Luật sư! Tôi có một vấn đề cần nhờ Luật sư tư vấn như sau: Tôi dự định khởi kiện đến Tòa án huyện về việc đòi lại đất vườn có mồ mả bị chiếm đoạt. Vì trước đó, tôi có làm đơn gửi lên UBND huyện, nhưng họ trả lời đơn kiến nghị của tôi không chính xác, làm sai lệch hồ sơ, có dấu hiệu bao che, nên tôi gửi tiếp đơn phản ánh và kiến nghị đến UBND tỉnh, xin giải quyết lần 2. Từ ngày 28/01/2015 đến nay đã 3 lần gửi nhưng tôi vẫn không được trả lời là tại sao? Nếu tôi gửi đơn kiện ra Tòa án thì có được không và án phí tôi đóng có giá ngạch, hay không có giá ngạch theo Pháp lệnh số 10/2009/UBTVQH ngày 27/02/2009 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội. Xin cảm ơn Luật sư!
Ngày hỏi:
02/12/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Xử lý khi không được giải quyết tranh chấp đất
xem
Tôi gửi đơn tranh chấp đất đến UBND xã để nhờ giải quyết, 2 tháng sau có làm đơn yêu cầu giải quyết vụ việc trên nhưng vẫn không giải quyết. Đợi lâu, tôi làm đơn khởi kiện đến tòa án huyện nhưng họ không nhận vì lý do chưa có biên bản hòa giải của UBND xã. Cho tôi hỏi tòa án không nhận đơn như thế có đúng không, mặc dù nhiều lần yêu cầu UBND xã giải quyết nhưng họ vẫn không xử thì tôi phải làm như thế nào?
Ngày hỏi:
06/08/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Click để xem tất cả [
27
] tình huống liên quan
Có [
6
] Văn bản liên quan
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Luật Trọng tài thương mại 2010
Đã biết
Luật Nhà ở 2005
Đã biết
Pháp lệnh sửa đổi pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án hành chính năm 2006
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Thành phần hồ sơ khởi kiện tranh chấp đất đai năm 2019
Bất động sản
Ngày hỏi: 27/04/2019
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Giải quyết tranh chấp đất
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Giải quyết tranh chấp đất
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản