Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Giấy phép được cấp
Có [
5
] tình huống liên quan mới nhất
Xe ô tô chở hàng siêu trường, siêu trọng không có Giấy phép lưu hành bị phạt bao nhiêu?
xem
Chị Minh - Khánh Hòa hỏi: Theo Nghị định 100 thì mức phạt xe ô tô chở hàng siêu trường, siêu trọng không có Giấy phép lưu hành là bao nhiêu? Mong sớm nhận được phản hồi.
Ngày hỏi:
06/05/2020
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Xe ô tô
,
Lưu thông, dừng, đỗ xe
,
Giấy tờ
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Xử phạt vi phạm giao thông
,
Vi phạm giao thông
,
Phương tiện vi phạm giao thông
,
Giấy phép được cấp
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Trả lời trường hợp xây dựng không đúng với Giấy phép được cấp
xem
Như Cổng TTĐT Chính phủ đã đưa tin, ông Vĩnh gửi thư đến Cổng TTĐT Chính phủ phản ánh việc gia đình ông bị đình chỉ thi công do xây dựng sai diện tích từ năm 2009. Để được cấp đổi lại Giấy phép xây dựng, ông Vĩnh đã đo đạc và làm hồ sơ xin cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở nhưng gần 2 năm nay chưa được giải quyết. Ông Vĩnh mong được xem xét, giải quyết, sớm cấp đổi lại Giấy phép xây dựng để công trình xây dựng nhà ở của ông Vĩnh tiếp tục được thi công.
Ngày hỏi:
20/12/2011
Lĩnh vực:
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
Văn phòng UBND TP Hồ Chí Minh
Từ khóa:
Giấy phép được cấp
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Xây dựng 2014
Xây dựng nhà ở không đúng với giấy phép được cấp, lấn chiếm khoảng không của các hộ liền kề
xem
Ngôi nhà số 37, phố X, phường B, thành phố Lạng Sơn là một ngôi nhà 02 tầng xây kiểu cũ có chiều rộng khuôn viên là 6m, chiều dài 17m, mái lợp ngói có dấu hiệu xuống cấp do sử dụng đã lâu; mặt tiền ngôi nhà là mặt phố, sát bên trái ngôi nhà là ngõ dân sinh có chiều rộng 1,8m của một số hộ dân sống trong ngõ phía sau ngôi nhà. Tháng 02/2005, ông Nguyễn Văn Thắng, chủ sở hữu ngôi nhà đã gửi hồ sơ theo đúng quy định của pháp luật xin phép chính quyền phường sở tại và UBND thành phố Lạng Sơn cho phá dỡ nhà cũ để xây dựng mới một ngôi nhà 03 tầng theo kiến trúc hiện đại. Tháng 3/2005, UBND thành phố Lạng Sơn đã cấp giấy phép xây dựng nhà cho ông Thắng. Sau khi có giấy phép, ông Thắng bắt tay vào thi công xây dựng ngôi nhà. Căn nhà được xây thô đến tầng 3 thì bắt đầu phát sinh khiếu kiện của các hộ dân trong ngõ kế bên ngôi nhà vì ông Thắng đã tự ý đổ bê tông ban công của tầng 2 và tầng 3 chạy dài theo chiều ngõ 10m, đồng thời mở cửa sổ và cửa ra vào ban công để sử dụng phần diện tích ban công lấn chiếm khoảng không gian của ngõ. Phần ban công lấn chiếm và sử dụng khoảng không gian này không có trong thiết kế trình xin giấy phép xây dựng. Vì vậy, các hộ dân trong ngõ đã làm đơn tập thể gửi đến UBND phường B và UBND thành phố Lạng Sơn yêu cầu xử lý hành vi vi phạm của ông Thắng, dỡ bỏ phần ban công lấn chiếm khoảng không, khôi phục lại hiện trạng ban đầu của ngõ. Cán bộ phụ trách xây dựng của phường cần tham mưu cho Chủ tịch phường xử lý tình huống này như thế nào?
Ngày hỏi:
13/07/2004
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Vi phạm hành chính
,
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
Từ khóa:
Xây dựng nhà ở
,
Giấy phép được cấp
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002
Đã biết
Luật xây dựng 2003
Đã biết
Nghị định 126/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, quản lý công trình hạ tầng đô thị và quản lý sử dụng nhà
Xây dựng công trình không đúng với giấy phép được cấp, vi phạm chỉ giới trong xây dựng
xem
Ông Bàn Thanh V ở thị trấn Đồng Đăng, tỉnh Lạng Sơn, có căn nhà tường trình bằng đất nện, mái lợp ngói, diện tích 45m2 nằm trên thửa đất rộng 200m2 với chiều ngang 10m, chiều dài 20m bên cạnh đường quốc lộ 1A. Đầu năm 2005, ông V làm đơn xin phép chính quyền địa phương cho xây lại nhà và cải tạo lại mảnh đất mà ông đang ở thành một nơi trung chuyển hoa quả xuất khẩu sang Trung Quốc qua cửa khẩu Tân Thanh với thiết bị nhà lồng khung bằng thép chịu lực, mái lợp tôn. UBND huyện đã cấp giấy phép xây dựng cho ông theo hồ sơ thiết kế gửi kèm. Trong quá trình thi công công trình, cán bộ phụ trách xây dựng của thị trấn đi kiểm tra đã phát hiện ông V xây dựng nhà lồng lấn ra chỉ giới đường đỏ (là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa, để phân định ranh giới giữa phần đất được xây dựng công trình với phần đất được dành cho đường giao thông) 5m, tính theo chiều dài tiếp nối của mảnh đất; diện tích lấn chiếm đất công của ông V là 5m x 10m = 50m2. Sau khi nghe báo cáo, lãnh đạo thị trấn Đồng Đăng đã cùng cán bộ phụ trách xây dựng trực tiếp xuống hiện trường lập biên bản vi phạm và tiến hành xử phạt vi phạm hành chính đối với ông V theo thẩm quyền. Ông V xuất trình giấy phép xây dựng và chấp nhận nộp phạt vì đã không xây dựng theo đúng nội dung của giấy phép được cấp; nhưng ông năn nỉ với lãnh đạo thị trấn bỏ qua việc làm vi phạm này, vì ông V cho rằng từ chỉ giới đường đỏ đến mặt đường quốc lộ 1A đã được trải nhựa còn rất xa, phải tới gần 20m nữa nên ông có lấn ra một chút để mở rộng nhà lồng làm nơi buôn bán cũng không ảnh hưởng đến việc đi lại, giao thông trên tuyến quốc lộ 1A. Ông V cũng cam đoan rằng, nếu sau này mở rộng đường quốc lộ thì ông sẵn sàng dỡ nhà lồng lùi lại theo đúng chỉ giới của đường mà không đòi hỏi bất cứ điều gì (chẳng hạn như đền bù, giải toả...). Chủ tịch UBND thị trấn Đồng Đăng sẽ xử lý tình huống này như thế nào?
Lĩnh vực:
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
Từ khóa:
Xây dựng công trình
,
Giấy phép được cấp
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002
Đã biết
Luật xây dựng 2003
Đã biết
Nghị định 126/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, quản lý công trình hạ tầng đô thị và quản lý sử dụng nhà
Xây dựng nhà ở không đúng với giấy phép được cấp, lấn chiếm khoảng không của các hộ liền kề
xem
Ngôi nhà số 37, phố X, phường B, thành phố Lạng Sơn là một ngôi nhà 02 tầng xây kiểu cũ có chiều rộng khuôn viên là 6m, chiều dài 17m, mái lợp ngói có dấu hiệu xuống cấp do sử dụng đã lâu; mặt tiền ngôi nhà là mặt phố, sát bên trái ngôi nhà là ngõ dân sinh có chiều rộng 1,8m của một số hộ dân sống trong ngõ phía sau ngôi nhà. Tháng 02/2005, ông Nguyễn Văn Thắng, chủ sở hữu ngôi nhà đã gửi hồ sơ theo đúng quy định của pháp luật xin phép chính quyền phường sở tại và UBND thành phố Lạng Sơn cho phá dỡ nhà cũ để xây dựng mới một ngôi nhà 03 tầng theo kiến trúc hiện đại. Tháng 3/2005, UBND thành phố Lạng Sơn đã cấp giấy phép xây dựng nhà cho ông Thắng. Sau khi có giấy phép, ông Thắng bắt tay vào thi công xây dựng ngôi nhà. Căn nhà được xây thô đến tầng 3 thì bắt đầu phát sinh khiếu kiện của các hộ dân trong ngõ kế bên ngôi nhà vì ông Thắng đã tự ý đổ bê tông ban công của tầng 2 và tầng 3 chạy dài theo chiều ngõ 10m, đồng thời mở cửa sổ và cửa ra vào ban công để sử dụng phần diện tích ban công lấn chiếm khoảng không gian của ngõ. Phần ban công lấn chiếm và sử dụng khoảng không gian này không có trong thiết kế trình xin giấy phép xây dựng. Vì vậy, các hộ dân trong ngõ đã làm đơn tập thể gửi đến UBND phường B và UBND thành phố Lạng Sơn yêu cầu xử lý hành vi vi phạm của ông Thắng, dỡ bỏ phần ban công lấn chiếm khoảng không, khôi phục lại hiện trạng ban đầu của ngõ. Cán bộ phụ trách xây dựng của phường cần tham mưu cho Chủ tịch phường xử lý tình huống này như thế nào?
Lĩnh vực:
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
Từ khóa:
Lấn chiếm đất đai
,
Giấy phép được cấp
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002
Đã biết
Luật xây dựng 2003
Đã biết
Nghị định 126/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, quản lý công trình hạ tầng đô thị và quản lý sử dụng nhà
Có [
5
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Đã biết
Luật Xây dựng 2014
Đã biết
Luật xây dựng 2003
Đã biết
Nghị định 126/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, quản lý công trình hạ tầng đô thị và quản lý sử dụng nhà
Đã biết
Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Trả lời trường hợp xây dựng không đúng với Giấy phép được cấp
Xây dựng - Đô thị
Ngày hỏi: 21/12/2011
Xây dựng công trình không đúng với giấy phép được cấp, vi phạm chỉ giới trong xây dựng
Xây dựng - Đô thị
Xây dựng nhà ở không đúng với giấy phép được cấp, lấn chiếm khoảng không của các hộ liền kề
Xây dựng - Đô thị
Xe ô tô chở hàng siêu trường, siêu trọng không có Giấy phép lưu hành bị phạt bao nhiêu?
Vi phạm hành chính
Ngày hỏi: 07/05/2020
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Giấy phép được cấp
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Giấy phép được cấp
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản