Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Làm cổng chung
Có [
8
] tình huống liên quan mới nhất
Quy định về việc sử dụng lối đi qua bất động sản liền kề năm 2017
xem
Quy định về việc sử dụng lối đi qua bất động sản liền kề năm 2017. Gia đình ông A nằm cạnh bờ sông và bị gia đình ông B và bà C vây bọc xung quanh nên không có lối đi ra đường công cộng. Mặc dù đi qua vườn nhà ông B ra đường công cộng thì gần và thuận tiện hơn nhưng vì có mẫu thuẫn từ trước nên gia đình ông B không đồng ý cho gia đình ông A đi nhờ. Do đó, gia đình ông A đi qua đất của nhà bà C để ra đường công cộng và gia đình ông A có trả cho gia đình bà C 10 triệu để được đi qua lâu dài. Sau 8 năm sử dụng lối đi qua nhà bà C, bà C bán nhà và chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho gia đình ông D. Nhà ông D đập nhà cũ đi xây nhà mới, nhà mới được xây trên cả diện tích lối đi mà gia đình ông A sử dụng. Hỏi nhà ông D có được xây trên lối đi gia đình ông A đã sử dụng 8 năm qua hay không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
07/02/2017
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Bất động sản liền kề
,
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Quy định về lối đi duy nhất qua nhà hàng xóm
xem
Quy định về lối đi duy nhất qua nhà hàng xóm. Nhà tôi không được nằm trên đường đi công cộng, mà phải qua 1 con sông nhỏ khoảng 10m. Để đến đường công cộng thì tôi phải đi nhờ trên 1 đoạn đường trên phần đất của hộ liền kề, rồi đến cầu ván nhỏ để qua sông. Gần đây chủ đất liền kề của tôi đã bán lại cho chủ mới, chủ mới đã đến gặp tôi và không cho bắt lại cây cầu cũ qua sông ở vị trí cũ nữa, tuy cây cầu này tôi dựng lên, nhưng nó nằm hoàn toàn trên đất của hộ liền kề. Vì trước đây có 1 cây cầu đó cho 3 hộ liền kề với tôi đi chung, nhưng giờ đây chủ đất mới này có ý không muốn tôi đi trên đất của họ nữa. Nên tôi đã đến yêu cầu chủ hộ đối diện phía sông cho tôi được bắt cầu ở 1 vị trí thuận lợi hơn, và không ảnh hưởng đến bất kỳ ai nhưng họ không chấp nhận và nói sắp xây nhà cho con nên không cho bắt cầu, bảo tôi đi cầu cũ. Tôi thương lượng rất nhiều lần, chấp nhận bồi thường nhưng họ không đồng ý. Mới đây tôi đã làm đơn yêu cầu hòa giải nhưng không thành, vì chủ hộ đối diện không chấp nhận tôi bắt cầu ở vị trí mới, tôi chắc chằn rằng cầu ở vị trí mới hoàn toàn thuận tiện, không ảnh hưởng đến ai. Xin hỏi khi tôi khởi kiện lên tòa thì tôi có được bắt cầu ở vị trí mới hay không? Đây là lối đi duy nhất để tôi qua sông. khởi kiện hộ đối diện vì không cho tôi bắt cầu ở vị trí mới là đúng hay sai? Hiện tại tôi phải làm sao để có được lối đi riêng cho mình và không phải lệ thuộc người khác. Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
03/01/2017
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Bất động sản liền kề
,
Phá cổng nhà hàng xóm
,
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Tranh chấp về lối đi chung
xem
Chào Luật sư! Xin hãy tư vấn giúp em vấn đề này với ạ! Ông A và ông B tranh chấp con đường dân sinh 84m2. Con đường này chỉ được người dân trong xóm sử dụng vào trước năm 1986 để lấy nước giếng, sau này không còn ai sử dụng nữa. Vào năm 2006, ông A và ông B đều xin cấp GCNQSDĐ cho con đường này. Ông A cho rằng con đường này nằm trong diện tích đất của nhà ông A. Xin Luật sư cho biết, khi con đường không còn sử dụng nữa, không có thể hiện trong bản đồ về con đường, thì diện tích 84m2 của con đường thuộc quyền sử dụng của ai (ông A, ông B hay UBND xã quản lý)? Cảm ơn Luật sư.
Ngày hỏi:
22/12/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Danluat
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
,
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Cơ sở pháp lý lối đi chung
xem
Hiện tại tôi đang có dự định mua một mảnh đất 33m2 được chủ nhà cũ tách ra và có dành 1 lối đi chung. Phần ngõ chung này được thể hiện trong sổ của chủ cũ sau khi tách sổ(chủ nhà cũ ở mảnh ngoài cùng). Tuy nhiên trong sổ đỏ của các mảnh còn lại chỉ vẽ ngõ mà không có ghi chú là lối đi chung (hình ảnh bên dưới), Phần diện tích chung trong sổ đỏ của các nhà này cũng ghi 0m2. Như vậy có sảy ra trường hợp chủ cũ bịt lối đi chung hoặc bắt chúng tôi đóng tiền sử dụng ngõ chung này không? Để tránh sảy ra tranh chấp như vậy tôi định yêu cầu chủ cũ làm phụ lục hợp đồng công nhận ngõ chung trước khi mua có được pháp luật thừa nhận không hoặc có cách nào khác?
Ngày hỏi:
10/08/2014
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Huy Long
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
,
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Làm cổng chung trên lồi đi chung
xem
Nhà tôi và nhà ông B dùng chung 1 lối đi mà 2 bên gia đình thỏa thuận mỗi bên bỏ ra 1/2, rộng khoảng 1m2, chiều dài khoảng 25m; vì lí do an ninh, ban đêm hay có người lạ đột nhập vào trộm cắp, đánh lộn gây mất trật tự, nên nhà tôi có làm 1 cổng đi chung, và có cắt thêm 1 chìa khóa cổng cho bên B. Nhưng bên B không đồng ý và yêu cầu gia đình tôi phải gỡ cánh cổng đó ra. Trường hợp trên phải giải quyết như thế nào, mong được tư vấn giúp.
Ngày hỏi:
20/05/2014
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Cao Sỹ Nghị
Từ khóa:
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Bồi thường thỏa thuận lối đi chung
xem
Thưa luật sư : Phần đất nhà em thuộc quyền sở hữu của gia đình em. Nhà em đã bỏ đất ra làm đường đi chung cho các hộ trong đất của nhà em từ năm 2005 và đến nay hộ đất bên trong không thuộc phần đất nhà em, nhà em đề nghị bồi thường và thỏa thuận đường đi mà hộ ấy không chịu, hộ đó nói là đường đi chung nên không phải bồi thường thỏa thuận. Như vậy nhà em phải làm sao để bắt buộc nhà đó phải bồi thường và thỏa thuận đường đi . Mong luật sư tư vấn cho em để hiểu rõ thêm Em chân thành cảm ơn luật sư
Ngày hỏi:
17/08/2013
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Ngô Thế Thêm
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
,
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Tranh chấp lối đi chung
xem
Năm 1994 ông Thương bán 1 lô đất cho tôi, đến năm 1995 UBND huyện ra quyết định đồng ý việc chuyển nhượng này. Trên giữa lô đất có 1 lối đi của ông Thương đi cùng với người hàng xóm. Để thuận tiện cho việc sinh hoạt và đi lại ông Thương chuyển 1 phần lối đi tránh lô đất vừa bán nhưng người hàng xóm không đồng ý và cứ đi theo lối đi cũ qua giữa lô đất. Đến năm 2006 UBND huyện cấp sổ đỏ cho lô đất này thì người hàng xóm khiếu nại về việc cấp sổ đỏ cho lô đất này là sai. Vậy cho tôi hỏi người hàng xóm khiếu nại quyết định của UBND huyện cách đây 12 năm có hợp lí không?
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
,
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Di dời lối đi qua bất động sản liền kề
xem
Gia đình tôi có khu vườn (đã được cấp giấy quyền sử dụng đất) bao bọc lối đi của 3 hộ gia đình. Ba hộ gia đình này có lối đi qua khu vườn nhà tôi. Nay gia đình tôi sử dụng đến khu vườn đó nên lối đi cũng bị di dời lối đi khác. Ba hộ gia đình không đồng ý, kiện ra tòa án cấp huyện. Tòa án cấp huyện tuyên án gia đình tôi không được di dời lối đi và buộc phải cho đi lối đi cũ. Như vậy đúng hay sai? Xin chân thành cảm ơn.
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
Từ khóa:
Bất động sản liền kề
,
Di dời lối đi
,
Làm cổng chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Có [
2
] Văn bản liên quan
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Bồi thường thỏa thuận lối đi chung
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 18/08/2013
Làm cổng chung trên lồi đi chung
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 21/05/2014
Cơ sở pháp lý lối đi chung
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 11/08/2014
Quy định về lối đi duy nhất qua nhà hàng xóm
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 04/01/2017
Quy định về việc sử dụng lối đi qua bất động sản liền kề năm 2017
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 08/02/2017
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Làm cổng chung
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Làm cổng chung
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản