Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Lòng lề đường
Có [
12
] tình huống liên quan mới nhất
Tự ý sửa lại bậc thềm lề đường có được không?
xem
Do lề đường bị xuống cấp nên chính quyền địa phương đã sửa chữa lại. Tuy nhiên sau khi sửa chữa thì bậc thềm mới quá cao nên việc chạy xe lên để vào nhà rất khó khăn. Vậy tôi có thể tự sửa chữa lại đề việc đi lại thuận tiện hơn không? Mong ban biên tập giúp đỡ.
Ngày hỏi:
20/02/2020
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Đường bộ - Hành lang
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lòng lề đường
,
Lề đường
,
Nghị định 100
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật giao thông đường bộ 2008
Đã biết
Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Mức phạt mới đối với hành vi sử dụng lề đường để giữ xe
xem
Tôi vừa mở quán cà phê để kinh doanh. Vì mặt bằng hẹp nên diện tích để xe của khách không có. Trong khi đó trước nhà tôi lề đường rất rộng, tôi có thể sử dụng để giữ xe cho khách được không? Nếu không được thì với hành vi đó tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Mong ban biên tập giúp đỡ.
Ngày hỏi:
20/02/2020
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Đường bộ - Hành lang
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lòng lề đường
,
Nghị định 100
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật giao thông đường bộ 2008
Đã biết
Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Báo hiệu cấm từng phần mặt đường, lề đường, vỉa hè đường bộ được sử dụng thế nào?
xem
Báo hiệu cấm từng phần mặt đường, lề đường, vỉa hè đường bộ được sử dụng thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Cảnh, đang sinh sống ở Hà Nam. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi báo hiệu cấm từng phần mặt đường, lề đường, vỉa hè được sử dụng thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Đức Cảnh_097***)
Ngày hỏi:
19/12/2016
Lĩnh vực:
Giao thông - Vận tải
,
Đường bộ - Hành lang
,
Hệ thống báo hiệu
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Giao thông đường bộ
,
Lòng lề đường
,
Chiều rộng lề đường tối thiểu
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ
Hành vi lấn chiếm lòng, lề đường bị xử lý như thế nào theo quy định hiện hành?
xem
Chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Tâm Lý, có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Cho em hỏi: Người có hành vi lấn chiếm lòng, lề đường để mua bán hoặc làm các việc khác ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông đường bộ bị xử lý như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
04/12/2016
Lĩnh vực:
Giao thông - Vận tải
,
Vi phạm khác
,
Khác
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lấn chiếm mặt bằng
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật giao thông đường bộ 2008
Đã biết
Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Chạy xe ô tô trên lề đường trên đường cao tốc có bị xử phạt không?
xem
Chạy xe ô tô trên lề đường trên đường cao tốc sẽ bị xử phạt như thế nào? Tôi thường xuyên phải cho xe chạy trên đường cao tốc. Cho tôi hỏi có phải Luật Giao thông đường bộ nghiêm cấm người điều khiển cho xe chạy ở phần lề đường không? Nếu có thì mức phạt đối với vi phạm này là như thế nào? Mong nhận được giải đáp từ Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
30/08/2016
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Xe ô tô
,
Lưu thông, dừng, đỗ xe
Luật sư trả lời:
Ban biên tập THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
Từ khóa:
Xử phạt hành chính
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật giao thông đường bộ 2008
Đã biết
Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Chuyển lòng lề đường từ chỗ để xe thành chỗ bán hàng được không
xem
Lòng lề đường theo tôi được hiểu là từ lằn gạch vàng trở ra dành cho người đi bộ còn phía trong dành cho họ để xe vậy thay vì để xe, tôi bày bàn ghế buôn bán được không?
Ngày hỏi:
26/04/2016
Lĩnh vực:
Giao thông - Vận tải
,
Xe máy
,
Lưu thông, dừng, đỗ xe
Luật sư trả lời:
Vì công lý-Kênh thông tin pháp luật
Từ khóa:
Lòng lề đường
,
Mua chỗ để xe
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật giao thông đường bộ 2008
Đã biết
Nghị định 100/2013/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 11/2010/NĐ-CP quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ
Quy định về chiều rộng lề đường tối thiểu
xem
Chào luật sư, tôi có một số thắc mắc mong luật sư trả lời giúp tôi. Tôi là giáo viên ở vùng sâu biên giới công tác được 7 năm tôi có mua 1 miếng đất dựng nhà nhưng do toàn bộ đất ở đây chưa được cấp sổ đỏ nên chúng tôi chỉ làm giấy tờ giữa 2 bên mua bán ngoài ra không có giấy tờ nào khác. Miếng đất tôi mua là đất nương tôi đã san mặt bằng cao hơn mặt đường 2m để làm nhà ở đường đi qua nhà tôi là đường xã đến các bản mới dải cấp khối. Hôm nay có 1 đoàn cán bộ huyện và xã lên đo hành lang an toàn giao thông khi đo vợ chồng tôi không có nhà khi về thấy họ đóng cọc trong vườn mới được hàng xóm cho biết. Tôi đo từ mép đường đến cọc là 6m đến giữa nhà ở của tôi. Mong luật sư cho tôi biết quy định hành lang an toàn giao thông đường thôn bản là bao nhiêu mét và cách đo thế nào? Lúc thì tôi thấy họ đo từ tim đường khi lại đo từ mép đường, bên tà li âm họ lại đo từ mép đường tà li dương nhưng bên tà li dương chỉ đo từ mép đường bên tà li dương. Nhà tôi nằm trong hành lang đường nhưng ở trên tà li dương cao hơn mặt đường hơn 2m không ảnh hưởng tới an toàn giao thông thì có bị dỡ bỏ không? Kính mong luật sư trả lời cho tôi rõ, xin cảm ơn.
Ngày hỏi:
14/01/2016
Lĩnh vực:
Xây dựng - Đô thị
,
Giao thông - Vận tải
,
Đường bộ - Hành lang
,
Hệ thống báo hiệu
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Chiều rộng lề đường tối thiểu
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Không có biển cấm, có được bán hàng rong ở lề đường?
xem
Tôi bán hàng rong ở lề đường ngoài đô thị không có biển cấm, bán mặt hàng dưa hấu. Bị công an bắt và thu trắng mặt hàng của tôi. Khi người ta bắt dưa, tôi yêu cầu lập biên bản, quyết định tạm thu hay tạm giữ nhưng công an không có lập biên bản mà bắt lên đồn giải quyết, lên đồn người ta kêu thu trắng cho trại trẻ mồ côi không còn dưa để trả nữa. Vậy tôi muốn hỏi công an có quyền thu trắng dưa của tôi không ?
Ngày hỏi:
06/10/2015
Lĩnh vực:
Giao thông - Vận tải
,
Đường bộ - Hành lang
,
Hệ thống báo hiệu
,
Người tham gia giao thông
Luật sư trả lời:
Luật sư Vũ Xuân Hoằng/ Hãng luật Giải Phóng
Từ khóa:
Bán hàng rong
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật xử lý vi phạm hành chính 2012
Hành vi lấn chiếm lòng, lề đường bị xử lý như thế nào?
xem
Người có hành vi lấn chiếm lòng, lề đường để mua bán hoặc làm các việc khác ảnh hưởng đến trật tự an toàn giao thông đường bộ bị xử lý như thế nào ?
Ngày hỏi:
01/07/2015
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Đường bộ - Hành lang
,
Người tham gia giao thông
Luật sư trả lời:
Trung tâm Tư vấn pháp luật (Hội Luật gia An Giang)
Từ khóa:
Lấn chiếm lòng đường
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Dừng xe không sát lề đường bị xử phạt bao nhiêu?
xem
Dừng xe không sát lề đường bị xử phạt bao nhiêu?
Ngày hỏi:
27/02/2014
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Xe máy
,
Xe ô tô
,
Lưu thông, dừng, đỗ xe
,
Lưu thông, dừng, đỗ xe
Luật sư trả lời:
Công ty Luật Vinabiz
Từ khóa:
Dừng xe sai luật
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Xe đạp máy dừng, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường bị phạt thế nào kể từ ngày 01/08/2016?
xem
Xe đạp máy dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường bị phạt thế nào? Mong ban biên tập giải đáp thắc mắc trên. Xin cám ơn!
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Giáo dục
,
Xe đạp - xe thô sơ
,
Lưu thông, dừng, đỗ xe
Luật sư trả lời:
Theo DanLuat
Từ khóa:
Xử phạt giao thông
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Không hoàn trả nguyên trạng phần đường (gồm lòng đường, lề đường, hè phố) khi thi công xong bị phạt bao nhiêu kể từ ngày 01/08/2016?
xem
Không hoàn trả nguyên trạng phần đường (gồm lòng đường, lề đường, hè phố) khi thi công xong bị phạt bao nhiêu tiền? Mong ban biên tập trả lời câu hỏi của tôi. Xin chân thành cám ơn!
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Giao thông - Vận tải
,
Giáo dục
,
Đường bộ - Hành lang
,
Người tham gia giao thông
Luật sư trả lời:
Theo DanLuat
Từ khóa:
Xử phạt giao thông
,
Lòng lề đường
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Có [
7
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Đã biết
Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Đã biết
Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt
Đã biết
Nghị định 100/2013/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 11/2010/NĐ-CP quy định về quản lý và bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ
Đã biết
Luật xử lý vi phạm hành chính 2012
Đã biết
Luật giao thông đường bộ 2008
Đã biết
Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 41:2016/BGTVT về báo hiệu đường bộ
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Hành vi lấn chiếm lòng, lề đường bị xử lý như thế nào?
Vi phạm hành chính
Ngày hỏi: 02/07/2015
Chuyển lòng lề đường từ chỗ để xe thành chỗ bán hàng được không
Giao thông - Vận tải
Ngày hỏi: 27/04/2016
Không có biển cấm, có được bán hàng rong ở lề đường?
Giao thông - Vận tải
Ngày hỏi: 07/10/2015
Chạy xe ô tô trên lề đường trên đường cao tốc có bị xử phạt không?
Vi phạm hành chính
Ngày hỏi: 31/08/2016
Hành vi lấn chiếm lòng, lề đường bị xử lý như thế nào theo quy định hiện hành?
Giao thông - Vận tải
Ngày hỏi: 05/12/2016
Báo hiệu cấm từng phần mặt đường, lề đường, vỉa hè đường bộ được sử dụng thế nào?
Giao thông - Vận tải
Ngày hỏi: 20/12/2016
Tự ý sửa lại bậc thềm lề đường có được không?
Vi phạm hành chính
Ngày hỏi: 21/02/2020
Mức phạt mới đối với hành vi sử dụng lề đường để giữ xe
Vi phạm hành chính
Ngày hỏi: 21/02/2020
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Lòng lề đường
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Lòng lề đường
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản