Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Lương công chức
Có [
12
] tình huống liên quan mới nhất
Quy định về quản lý công chức ở thành phố Đà Nẵng
xem
Theo như quy định về thí điểm tổ chức mô hình chính quyền đô thị và một số cơ chế, chính sách đặc thù phát triển thành phố Đà Nẵng, việc quản lý công chức được quy định thế nào?
Ngày hỏi:
20/07/2021
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Điều động công chức
,
Kỷ luật công chức
,
Luân chuyển công chức
,
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 34/2021/NĐ-CP hướng dẫn Nghị quyết 119/2020/QH14 về thí điểm tổ chức mô hình chính quyền đô thị và cơ chế, chính sách đặc thù phát triển thành phố Đà Nẵng
Đối tượng, phạm vi luân chuyển công chức lãnh đạo, quản lý
xem
Đối tượng, phạm vi luân chuyển công chức lãnh đạo, quản lý được quy định ra sao? Mong sớm nhận hồi đáp.
Ngày hỏi:
10/01/2021
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Công chức
,
Kỷ luật công chức
,
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 138/2020/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức
Nhiệm vụ của chủ tịch hội đồng thi tuyển công chức
xem
Chào quý anh chị tổ biên tập, tôi là cán bộ hưu trí, con trai tôi chuẩn bị thi tuyển công chức nên tôi muốn tìm hiểu một số quy định về lĩnh vực này, anh chị cho tôi hỏi chủ tịch hội đồng thi tuyển công chức có nhiệm vụ gì?
Ngày hỏi:
15/08/2019
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Thi tuyển công chức
,
Biên chế công chức
,
Công chức
,
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Thông tư 03/2019/TT-BNV sửa đổi quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch ngạch công chức, thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành
Hệ số lương công chức loại A1
xem
Hệ số lương công chức loại A1 được quy định như thế nào? Xin chào các chuyên gia Thư Ký Luật. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại TP.HCM. Hiện tại, tôi đang tìm hiểu về chế độ lương đối với cán bộ, công chức, viên chức. Tuy nhiên, tôi chưa tìm được văn bản quy định vấn đề hệ số lương đối với các nhóm, loại công chức. Nhờ các chuyên gia trả lời giúp tôi, hiện nay, công chức hạng A1 có hệ số lương là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ quý chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! Thành Lộc (0908****)
Ngày hỏi:
13/09/2017
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lương công chức
,
Hệ số lương
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang
Đã biết
Nghị định 17/2013/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công, viên chức và lực lượng vũ trang
xếp lương công chức ?
xem
Tôi xin hỏi về xếp lương công chức như sau đúng hay sai : Chị Nguyễn Thị A vào làm vệc tại phường từ tháng 8/2006 với chức danh cán bộ theo dỏi công tác TDP và đóng BHXH,BHYT theo quy định nhà nước. Đến tháng 01/2011 chị A được phường hợp đồng công chức Tài chính Kế toán , xếp lương thử việc bậc 1 : 2.34(85%) thời gian hưởng từ ngày 01/01/2011 Đến 01/01/2012 công nhận hết thời gian tập sự xếp lương bậc 1:2.34 và tháng 12/2013 UBND quận tổ chức thi tuyển công chức phường chị A đã trúng tuyển đến tháng 6/2014 chị A được UBND quận quyết định tuyển dụng và bổ nhiệm vào ngạch công chức xếp lương bậc 2 : 2.67 và thời gian nâng lương lần sau kể từ ngày 01/01/2014.
Ngày hỏi:
01/02/2015
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Sở Nội vụ Đà Nẵng
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã
Xếp lương công chức xã, phường
xem
Năm 1992 tôi được bầu làm Bí thư Đoàn xã, đến tháng 4/1995 tôi được Ban Thường vụ Đảng ủy xã cử đi học lớp trung cấp lý luận chính trị khóa 1, trường chính trị của tỉnh mở, tháng 7/1997 tôi học xong và được cấp bằng tốt nghiệp trung cấp lý luận chính trị. Đến tháng 10/2002, tôi theo học tại Trường Đại học Nông lâm Thái Nguyên, đến tháng 11/2006 tôi tốt nghiệp và được cấp bằng tốt nghiệp đại học. Tôi được xếp lương đại học tính từ ngày 1/12/2006 bậc 1 hệ số lương là 2,34 đến ngày 1/12/2012 tôi được xếp bậc 3 hệ số lương là 3,0. Tôi xin hỏi theo công văn số 3692-CV/BTCTW ngày 31/10/2012 và công văn số 7120-CV/BTCTW ngày 28/7/2014 bổ sung một số nội dung về việc xếp ngạch, bậc lương đối với cán bộ cấp xã có trình độ lý luận chính trị thì tôi có được tính xếp ngạch bậc hưởng lương từ khi có bằng trung cấp lý luận chính trị hay không, nếu được tính thì đến nay tôi được hưởng bậc mấy của hệ đại học?
Ngày hỏi:
04/09/2014
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật gia Minh Hương
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang
Đã biết
Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã
Lương công chức cấp xã
xem
Tôi có anh bạn hiện đang công tác tại UBND xã từ năm 1988 và được phân công làm công tác Văn phòng UBND xã, đến tháng 9/1989 được Đảng uỷ chính quyền xã cử đi học lớp trung cấp quản lý hành chính nhà nước. Đến tháng 9/1990 bạn tôi ra trường trở về địa phương tiếp tục công tác và được địa phương phân công làm công tác quản lý ruộng đất, sau này là cán bộ địa chính. Đến năm 2002, bạn tôi tham gia học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ quản lý đất đai, trở về địa phương tiếp tục công tác và vẫn được giữ chức danh cán bộ địa chính xã và được tính là sơ cấp địa chính, được hưởng theo chế độ ngạch bậc từ đó, cho đến năm 2010 là bậc 4 của hệ sơ cấp (trước đây chỉ được hưởng chế độ phụ cấp). Từ năm được UBND huyện sắp xếp cán bộ công chức cấp xã, bạn tôi được chuyển sang làm công tác Văn phòng UBND xã và được chuyển xếp lương bậc 2 của hệ trung cấp. Như vậy bạn tôi được xếp lương và ngạch bậc như vậy là quá thiệt thòi. Vậy xin luật gia cho biết căn cứ vào các quy định của Nhà nước, bạn tôi công tác liên tục từ năm 1988 cho tới nay và có bằng trung cấp quản lý hành chính nhà nước từ năm 1990 thì bạn tôi có được xếp lương theo bằng trung cấp và được hưởng ngạch bậc của hệ trung cấp từ năm 1990 hay không, nếu không được thì tại sao?
Ngày hỏi:
28/08/2013
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật gia Minh Hương
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã
Xếp lương công chức cấp xã
xem
Nhờ các luật sư kinh nghiệm phân tích dùm trường hợp như sau: Ông Nguyễn Văn A, tốt nghiệp đại học Nông nghiệp. Năm 2004 Ông Nguyễn Văn A được tuyển dụng vào làm việc chức danh công chức địa chính-xây dựng cấp xã. UBND huyện xếp lương ông A theo nghị định Số: 121/2003/NĐ-CP như sau: 2. Công chức cấp xã quy định tại khoản 2 Điều 2 của Nghị định này được hưởng chế độ tiền lương như sau: a) Công chức cấp xã tốt nghiệp đào tạo đại học trở lên phù hợp chuyên môn của chức danh được hưởng lương theo bảng lương hành chính, ngạch chuyên viên; tốt nghiệp trung cấp phù hợp chuyên môn của chức danh được hưởng lương theo ngạch cán sự; tốt nghiệp sơ cấp phù hợp chuyên môn của chức danh được hưởng lương theo ngạch nhân viên văn thư. Được nâng lương theo niên hạn như đối với cán bộ, công chức ngạch tương ứng ở cấp huyện trở lên; b) Người đang tập sự công chức cấp xã được hưởng 85% lương theo các ngạch công chức tương ứng; thời gian hưởng lương tập sự thực hiện theo quy định hiện hành của Nhà nước; c) Công chức cấp xã đang công tác chưa tốt nghiệp đào tạo chuyên môn theo quy định thì được hưởng: hệ số lương bằng 1,09 mức lương tối thiểu; d) Riêng đối với trưởng công an, chỉ huy trưởng quân sự, hưởng theo lương chức danh, nếu thấp hơn mức sinh hoạt phí hiện hưởng thì được bảo lưu khoản chênh lệch để bằng mức sinh hoạt phí hiện hưởng cho đến hết năm 2005 sau đó hưởng theo lương chức danh. Năm 2013 Ông A khiếu nại quyết định xếp lương UBND huyện tại thời điểm tuyển dụng tốt nghiệp đại học phải xếp ngạch chuyên viên hệ số 2,34 thì được UBND huyện trả lời như sau: Căn cứ theo theo quyết định 04/2004/QĐ-BNV 2. Tiêu chuẩn: Công chức địa chính xây dựng + Chuyên môn nghiệp vụ: ở khu vực đồng bằng có trình độ trung cấp Địa chính hoặc trung cấp Xây dựng tr ở lên. Với công chức đangcông tác ở khu vực miền núi hiện nay, tối thiểu được bồi dưỡng kiến thứcchuyên môn Địa chính hoặc xây dựng; nếu mới được tuyển dụng lần đầu phải có trình độ trung cấp Địa chính hoặc xây dựng trở lên. Sau khi được tuyển dụng phải qua bồi dưỡng về quản lý đất đai, đo đạc bản đồ, quản lý hành chính Nhà nước. ở khu vực đồng bằng và đô thị phải sử dụng được kỹ thuật tin học trong công tác chuyên môn. Căn cứ nghị định Số: 121/2003/NĐ-CP Công chức cấp xã tốt nghiệp đào tạo đại học trở lên phù hợp chuyên môn của chức danh đảm nhiệm do tốt nghiệp đại học nông nghiệp không phù hợp chuyên môn nghiệp vụ nên xếp lượng theo khoản c là 1,09. Việc UBND huyện trả lời như vậy có đúng theo quy định pháp luật Chân thành cám ơn.!
Ngày hỏi:
16/07/2013
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Trường Hộ
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã
Xếp lương công chức xã
xem
Trước đây, tôi công tác ở một DN, có bằng đại học, sau vì lý do gia đình, tôi thi tuyển vào công chức cấp xã. Hiện nay, tôi chưa nhận quyết định nhưng có giấy báo trúng tuyển. Tôi còn băn khoăn về việc xếp lương của tôi vì trường hợp tôi đã đóng BHXH ở DN rồi mới thi công chức cấp xã.
Ngày hỏi:
17/03/2013
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật gia MINH HƯƠNG
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật cán bộ, công chức 2008
Đã biết
Nghị định 112/2011/NĐ-CP về công chức xã, phường, thị trấn
Đã biết
Thông tư 06/2012/TT-BNV hướng dẫn về chức trách, tiêu chuẩn cụ thể, nhiệm vụ và tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành
Xếp lương công chức cấp xã
xem
Công chức cấp xã đang hưởng lương ở mức 2.26; nay có bằng đại học chuyên môn thì được hưởng lương mức 2.34; vậy sau 3 năm đủ hạng tăng lương theo bằng đại học là 2.64, lúc này phần mức 2.26 của hưởng theo bằng trung cấp lúc trước được tính thế nào? Nhập chung lại là bao nhiêu?
Ngày hỏi:
20/08/2012
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật gia MINH HƯƠNG
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã
Xếp ngạch lương công chức
xem
Tôi công tác tại UBND xã Liên Vũ (huyện Lạc Sơn, Hòa Bình) với chức danh công chức văn phòng - thống kê. Tôi đã học qua trung cấp quản lý hành chính, đến năm 2005 tôi học đại học hệ vừa học vừa làm với chuyên ngành phát triển nông thôn và khuyến nông do Trường Đại học Nông nghiệp Hà Nội mở. Đến năm 2009, tôi được cấp bằng đại học và làm hồ sơ chuyển ngạch chuyên viên nhưng đến nay chưa được chuyển ngạch. Vậy trường hợp của tôi có được chuyển ngạch không?
Ngày hỏi:
05/11/2011
Lĩnh vực:
Bộ máy hành chính
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật gia MINH HƯƠNG
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức
Xếp ngạch lương công chức
xem
Tôi là cán bộ, công chức công tác trong ngành nông nghiệp đã gần 40 năm. Trong chuyên mục Luật sư của bạn, tôi thấy có nhiều kiến thức bổ ích tư vấn cho bạn đọc về chính sách pháp luật của nhà nước. Nay tôi xin hỏi về trường hợp sau: + Cán bộ công chức trình độ chuyên môn bằng trung cấp đo đạc có được xếp vào ngạch chuyên viên không? + Bằng cao cấp chính trị có thời gian đào tạo là hai năm được coi là bằng đại học không, có được sử dụng để xếp vào ngạch lương chuyên viên không? + Công chức có hai bằng nêu trên có được xếp vào ngạch chuyên viên không? Nếu đã được xếp vào ngạch chuyên viên rồi thì xử lý như thế nào?
Ngày hỏi:
28/10/2010
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật gia MINH HƯƠNG
Từ khóa:
Lương công chức
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang
Đã biết
Luật cán bộ, công chức 2008
Click để xem tất cả [
13
] tình huống liên quan
Có [
10
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 34/2021/NĐ-CP hướng dẫn Nghị quyết 119/2020/QH14 về thí điểm tổ chức mô hình chính quyền đô thị và cơ chế, chính sách đặc thù phát triển thành phố Đà Nẵng
Đã biết
Nghị định 138/2020/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức
Đã biết
Thông tư 03/2019/TT-BNV sửa đổi quy định về tuyển dụng công chức, viên chức, nâng ngạch ngạch công chức, thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức và thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành
Đã biết
Nghị định 17/2013/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công, viên chức và lực lượng vũ trang
Đã biết
Thông tư 06/2012/TT-BNV hướng dẫn về chức trách, tiêu chuẩn cụ thể, nhiệm vụ và tuyển dụng công chức xã, phường, thị trấn do Bộ trưởng Bộ Nội vụ ban hành
Đã biết
Nghị định 112/2011/NĐ-CP về công chức xã, phường, thị trấn
Đã biết
Nghị định 24/2010/NĐ-CP quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức
Đã biết
Luật cán bộ, công chức 2008
Đã biết
Nghị định 92/2009/NĐ-CP về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã
Đã biết
Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
xếp lương công chức ?
Bộ máy hành chính
Ngày hỏi: 02/02/2015
Xếp lương công chức xã, phường
Bộ máy hành chính
Ngày hỏi: 05/09/2014
Lương công chức cấp xã
Bộ máy hành chính
Ngày hỏi: 29/08/2013
Xếp lương công chức xã
Bộ máy hành chính
Ngày hỏi: 18/03/2013
Xếp lương công chức cấp xã
Lao động - Tiền lương
Ngày hỏi: 17/07/2013
Hệ số lương công chức loại A1
Bộ máy hành chính
Ngày hỏi: 14/09/2017
Nhiệm vụ của chủ tịch hội đồng thi tuyển công chức
Lao động - Tiền lương
Ngày hỏi: 16/08/2019
Đối tượng, phạm vi luân chuyển công chức lãnh đạo, quản lý
Bộ máy hành chính
Ngày hỏi: 11/01/2021
Quy định về quản lý công chức ở thành phố Đà Nẵng
Bộ máy hành chính
Ngày hỏi: 21/07/2021
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Lương công chức
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Lương công chức
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản