Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Lấn đất
Có [
7
] tình huống liên quan mới nhất
Lấn đất là như thế nào?
xem
Tôi đang tìm hiểu pháp quy định về xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực đất đai. Tôi nghe rất nhiều về lấn đất. Vậy lấn đất là gì? Cho tôi xin văn bản quy định.
Ngày hỏi:
17/08/2020
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lấn đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Bị lấn đất
xem
Thưa Luật sư, luật sư tư vấn giúp tôi về việc đất đai với ạ. Năm 2009 gia đình em có mua lại 1 thửa đất tại thị xã An khê tỉnh Gia Lai. Sau khi thực hiện hợp đồng mua bán và địa chính đã xuống đo diện tích của nhà tôi và xác định ranh giới với các hộ lân cận không có tranh chấp và đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích chiều ngang mặt trước 05 mét, chiều ngang mặt sau 05 mét , chiều dài 42 mét. Sổ đỏ được cấp tháng 12 năm 2009. Sau khi mua bán gia đình đã đóng cọc mốc ranh giới. Do chưa có điều kiện xây nhà. Đến nay nhà bên cạnh xây nhà lấn vào diện tích đất nhà tôi 01 mét. Tôi đã làm đơn lên UBND phường và địa chính xuống xác minh thì đất nhà bên cạnh( người lấn đất nhà tôi) có sổ đỏ cấp vào tháng 12 năm 2015 là: 10 mét ngang mặt trước và 10 mét ngang mặt sau. Chiều dài 42 mét. nhưng khi họ xây nhà không có gọi nhà tôi lên để xác định ranh giới và nhổ cọc moics của đất nhà tôi đi( qua tìm hiểu tôi được biết lô đất nhà tôi và nhà đã lấn đất nhà tôi trước đây nguyên thủy là một lô nhà nước cấp 15 mét ngang trước và 15 mét ngang sau. Nhưng chủ cũ của lô đất không biết là đất thực tế bị thiếu so với sổ đỏ là 01 mét. Nên bán cho nhà tôi 05 mét ngang vào năm 2009 và đến năm 2015 thì bán phần còn lại cho nhà bên cạnh. Đến nay xảy ra tranh chấp. Nhà tôi chỉ còn 04 mét ngang. Kính nhờ luật sư giải đáp giúp tôi là khi khởi kiện ra tòa tôi có lấy được phần đất đã bị lấn không. Và có nghị định hay luật nào quy định việc giải quyết vấn đề trên không . chân thành cảm ơn. Chúc luật sư luôn thành công trong cuộc sống. Mong chờ sự phản hồi từ luật sư
Ngày hỏi:
24/03/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Cao Sỹ Nghị
Từ khóa:
Bị lấn đất
,
Lấn đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Xử lý vi phạm hành chính hành vi lấn đất
xem
Chào anh! Trường hợp người dân lấn chiếm hành lang đường bộ và lấn mé sông (7m) thì giải quyết như thế nào...Căn cứ nào để xử lý ạ và xử lý như thế nào mới đúng ạ! Chúc a sức khỏe và công tác tốt!
Ngày hỏi:
15/06/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Đặng Văn Cường
Từ khóa:
Xử lý vi phạm hành chính
,
Hành vi lấn đất
,
Lấn đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Thủ tục kiện xâm lấn đất
xem
Em có một số vấn đề mong được luật sư tư vấn giúp. Nhà em có một mảnh đất khoảng 1 mẫu, ở gần lối đi. Gia đình có trồng tre từ lâu để làm ranh giới. Nay gia đình ở gần đó đã tự ý dùng máy múc phá rạng tre và đắp đường to lên lấn vào đất gia đình em khoảng 3 m dọc theo mảnh đất. Nay xin hỏi luật sư: -Cácg viết đơn kiện ? - Kiện những tội gì? - Gia đình em nên làm như thế nào để lấy lại phần đất bị lấn? Mong luật sư bớt chút thời gian quý báu tư vấn giúp. Chờ hồi âm của luật sư. Chúc luật sư luôn khoẻ và thành công hơn nữa. Xin chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
12/01/2013
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Luật sư NGUYỄN THẠCH THẢO
Từ khóa:
Hành vi lấn đất
,
Lấn đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Hỏi về việc lấn đất
xem
Tôi muốn hỏi luật sư về vấn đề mảnh đất nhà tôi bị lấn chiếm. Gia đình tôi đã sống ở đây từ năm 1984 và có đào 1 nong để dẫn nước chảy ra mương. Gia đình hàng xóm nhà tôi mới chuyển đến đây từ năm 2011 với diện tích đất là 100 m2. Gia đình anh đã sử dụng hết số diện tích đất đó, xong anh lại cho mắc ống nước thải qua nong nước nhà tôi với lí do đất nhà tôi thừa và nong nước là của chung. Trong thời gian đó gia đình tôi có chuyện buồn nên cũng không đo lại số đất nhà mình mà vô tình kí giấy cho nhà anh ta thi công mắc ống qua. Sau 1 thời gian, nhà anh hàng xóm cho thải rất nhiều chất bẩn gây ô nhiễm khắp khu nhà ở của tôi, sau đó tôi có nhờ người đến đo lại số diện tích đất nhà tôi và được biết là tính cả cái mương nước đó thì mới đủ diện tích đất của gia đình theo như trên bìa đỏ của gia đình tôi đã có. Hiện giờ tôi có đề nghị gia đình anh ta bắc ống nước qua chỗ khác nhưng anh ta nhất quyết không chịu và hai bên gia đình dang rất bức xúc. Vậy tôi muốn hỏi luật sư rằng gia đình tôi làm thế có đúng theo pháp luật không, theo luật pháp thì gia đình anh ta có phải di chuyển ống nước đi không?
Ngày hỏi:
07/09/2012
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật sư Đặng Văn Cường
Từ khóa:
Hành vi lấn đất
,
Lấn đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Tranh chấp đất đai - lấn đất
xem
Tháng 2 năm 1993 tôi chuyển QSD đất cho một người cùng xã tên là Tiến, một lô đất với cạnh mặt đường là 6,5 m, còn 3 cạnh khác chúng tôi tự vượt lập, thống nhất xây dựng, theo thoả thuận phân chia mốc giới giữa lô đất của gia đình tôi và lô đất của ông Tiến đã xây công trình kiên cố và sử dụng ổn định từ năm 1993, đến nay ông tiến đòi lấn thêm cạnh đối diện cạnh mặt đường sang đất của gia đình tôi, vì cho là sử dụng đất chưa hết. Xin hỏi Luật sư. Như vậy có được không, tôi có phải trả cho ông tiến không, cách giải quyết như thế nào.
Ngày hỏi:
12/07/2012
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Đặng Văn Cường
Từ khóa:
Tranh chấp đất đai
,
Lấn đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Lấn đất là gì?
xem
Lấn đất là gì?
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư viện pháp luật
Từ khóa:
Lấn đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Có [
5
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Đã biết
Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Thủ tục kiện xâm lấn đất
Bất động sản
Ngày hỏi: 13/01/2013
Tranh chấp đất đai - lấn đất
Bất động sản
Ngày hỏi: 13/07/2012
Hỏi về việc lấn đất
Bất động sản
Ngày hỏi: 08/09/2012
Lấn đất là gì?
Bất động sản
Bị lấn đất
Bất động sản
Ngày hỏi: 25/03/2016
Xử lý vi phạm hành chính hành vi lấn đất
Bất động sản
Ngày hỏi: 16/06/2015
Lấn đất là như thế nào?
Bất động sản
Ngày hỏi: 18/08/2020
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Lấn đất
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Lấn đất
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản