Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Lối đi chung
Có [
12
] tình huống liên quan mới nhất
Xin cấp sổ đỏ khi đất có sử dụng lối đi chung? Cấp sổ cho mảnh đất sinh sống không có giấy tờ thì cần những điều kiện gì?
xem
Xin cấp sổ đỏ khi đất có sử dụng lối đi chung. Cấp sổ cho mảnh đất sinh sống không có giấy tờ thì cần điều kiện gì? Không công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất vẫn được cấp sổ đỏ?
Ngày hỏi:
06/10/2022
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Cấp sổ đỏ
,
Thủ tục cấp sổ đỏ
,
Xin cấp sổ đỏ
,
Lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung như thế nào?
xem
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung như thế nào? Tranh chấp đất đai chưa hòa giải tại UBND xã có được khởi kiện không? Đất có sổ đỏ thì có được khởi kiện nữa không?
Ngày hỏi:
10/03/2022
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi
,
Tranh chấp lối đi chung
,
Tranh chấp về lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Đã biết
Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP hướng dẫn quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 92/2015/QH13 về trả lại đơn khởi kiện, quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành
Khiếu nại quyết định về tranh chấp lối đi chung đã quá 02 tháng có được giải quyết không?
xem
Khiếu nại quyết định về tranh chấp lối đi chung đã quá 02 tháng có được giải quyết không? Tất cả khiếu nại mà người dân thực hiện đều phải thụ lý giải quyết có đúng không? Tôi có tranh chấp lối đi chung nay được 02 tháng 7 ngày không biết có quá thời gian chưa?
Ngày hỏi:
20/01/2022
Lĩnh vực:
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật khiếu nại 2011
Chủ đất liền kề không cho xả hay bơm nước canh tác có đúng không?
xem
Tôi có mảnh đất trồng lúa. Do đất nằm phía trong các mảnh đất khác nên trước đây việc bơm nước và xả nước để canh tác đều thông qua mảnh đất liền kề. Nhưng hiện tại chủ đất liền kề không cho tôi xả hay bơm nước qua đất của họ nữa. Việc này làm hoạt động canh tác của tôi bị đình trệ, không canh tác được. Xin hỏi chủ đất liền kề không cho tôi xả nước hay bơm nước là có đúng luật không? Tôi phải làm gì để có thể canh tác được bình thường?
Ngày hỏi:
13/04/2020
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Quyền về lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Lối đi của bất động sản bị bao bọc
xem
Nhà tôi đang ở giữa các nhà xung quanh không có lối đi. Vậy cho hỏi tôi có quyền yêu cầu trong gia đình khác cho gia đình tôi 1 lối đi có được không?
Ngày hỏi:
16/07/2019
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
,
Lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Có quyền giữ, không mở lối đi cho hàng xóm không?
xem
Gia đình tôi từ trước đến nay (mấy chục năm) chính quyền thôn và xã có cấp cho 1 lối đi vào cổng nhà, và trên sổ địa chính cũng chỉ ghi cho mình nhà tôi được đi trên đường đó. Gia đình tôi cũng tu sửa 3 lần, ở thôn mấy lần có tu sửa các ngõ nhưng không tu sửa cho gia đình tôi. Nay nhà hàng xóm xây nhà và muốn đi cùng đường đó. Tôi cũng bảo nếu muốn đi thì sang hỏi ý kiến bác trai là được, hàng xóm với nhau nên chỉ cần câu nói. Nhưng gia đình họ cương quyết không sang hỏi và vẫn xây cổng vào lối vào cổng nhà tôi, và họ bảo đấy là ngõ chung, gia đình tôi không có quyền giữ. Vậy gia đình tôi có quyền giữ không và họ có được đi vào không?
Ngày hỏi:
10/07/2019
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Lối đi lại
,
Quyền có lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Hàng xóm rào lối đi chung, có kiện được không?
xem
Gia đình tôi có một mảnh đất rộng 2600m2, tuy nhiên nó lại bị các khu đất xung quanh bao bọc và không có lối ra…từ truớc đến nay tôi và gia đình đều sử dụng phần đường nhỏ băng qua nhà anh tâm để đi vào khu đất, Hôm truớc vì con cái hai gia đình xích mích nên anh Tâm đã rào lại và không cho tôi đi nữa. Tôi muốn hỏi việc anh Tâm làm như vậy có vi phạm pháp luật hay không
Ngày hỏi:
03/05/2019
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung
xem
Chào anh chị, vấn đề là em gửi đơn kiến nghị nhờ UBND xã giải quyết lối đi, nhưng xã không hòa giải được, em phải đơn gửi lên Tòa án huyện phải không ạ, và trước khi gửi đơn lên Tòa án huyện có cần giấy quyết định của xã là không hòa giải được không hay chỉ cầm gửi đơn thôi ạ? Mong anh chị có kinh nghiệm thông não em với.
Ngày hỏi:
07/03/2019
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Có được yêu cầu chủ đất dành ra lối đi chung?
xem
Hiện tại tôi đang dự định mua một mảnh đất được chủ nhà tách ra thì tôi có được yêu cầu chủ đất dành ra lối đi chung và ghi rõ trong hợp đồng không? Để tránh xảy ra tranh chấp khi chủ nhà bắt tôi đóng tiền sử dụng lối đi. Mong sớm nhận được phản hồi!
Ngày hỏi:
27/11/2018
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đòi lại lối đi chung đã được cấp sổ đỏ
xem
Trước kia gia đình tôi và hàng xóm sau lưng nhà tôi đi chung một ngõ ra đường. nhưng đến năm 2005 gia đình sau nhà tôi đổi đất đi ở nơi khác. Đến nay họ quay lại đòi đất nhưng năm 2007 gia đình tôi làm sổ đỏ và ngõ đi chung trước kia đã thể hiện trên sổ đỏ nhà tôi. Xin Luật sư cho biết việc họ quay lại đòi đất có đúng với pháp luật không?
Ngày hỏi:
26/10/2018
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Cấp sổ đỏ
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Xin cấp sổ đỏ khi đất có sử dụng lối đi chung
xem
Hiện nay tôi có căn nhà ở phường Tân Thuận Đông, Quận 7, Tp.HCM. Căn nhà nằm sau lưng nhà mặt tiền đường nhựa, tôi đi vào nhà mình nhờ đi xuyên qua nhà đằng trước, vì nhà trước là anh em ruột với tôi. Vậy tôi có thể làm thủ tục xin cấp sổ đỏ cho căn nhà mình không khi sử dụng lối đi nhờ nhà đằng trước?
Ngày hỏi:
26/10/2018
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Cấp sổ đỏ
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Hình thức xử lý hành vi tiểu tiện, đại tiện ở đường phố, trên các lối đi chung ở khu công cộng và khu dân cư
xem
Hình thức xử lý hành vi tiểu tiện, đại tiện ở đường phố, trên các lối đi chung ở khu công cộng và khu dân cư được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Tiền Giang. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hành vi tiểu tiện, đại tiện ở đường phố, trên các lối đi chung ở khu công cộng và khu dân cư bị xử lý ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! Đăng Toàn (toan***@gmail.com)
Ngày hỏi:
18/12/2017
Lĩnh vực:
Văn hóa - Xã hội
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Xử phạt hành chính
,
An ninh trật tự
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
Click để xem tất cả [
21
] tình huống liên quan
Có [
10
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP hướng dẫn quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 92/2015/QH13 về trả lại đơn khởi kiện, quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Đã biết
Nghị định 102/2014/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
Đã biết
Luật khiếu nại 2011
Đã biết
Quyết định 05/2006/QĐ-BXD ban hành Quy chế đánh số và gắn biển số nhà do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Có được yêu cầu chủ đất dành ra lối đi chung?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 28/11/2018
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 08/03/2019
Hàng xóm rào lối đi chung, có kiện được không?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 04/05/2019
Có quyền giữ, không mở lối đi cho hàng xóm không?
Bất động sản
Ngày hỏi: 11/07/2019
Lối đi của bất động sản bị bao bọc
Bất động sản
Ngày hỏi: 17/07/2019
Chủ đất liền kề không cho xả hay bơm nước canh tác có đúng không?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 14/04/2020
Khiếu nại quyết định về tranh chấp lối đi chung đã quá 02 tháng có được giải quyết không?
Thủ tục Tố tụng
Ngày hỏi: 21/01/2022
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung như thế nào?
Bất động sản
Ngày hỏi: 11/03/2022
Xin cấp sổ đỏ khi đất có sử dụng lối đi chung? Cấp sổ cho mảnh đất sinh sống không có giấy tờ thì cần những điều kiện gì?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 07/10/2022
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Lối đi chung
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Lối đi chung
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản