Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Quyền thừa hưởng ruộng đất
Có [
4
] tình huống liên quan mới nhất
Tranh chấp di sản thừa kế đất đai sau 20 năm
xem
Xin chào luật sư . Xin luật sư góp ý giúp tôi về chuyện này bố tôi là Hà Púp (đã chết) và mẹ tôi (đã chết) có được 3 anh em Hà Khìm, Hà Thủy (đã chết), và Hà Lảng. Sau khi mẹ tôi đã chết ông Hà Púp lấy thêm vợ 2 (bà Miển) và không có giấy kết hôn hoặc giấy tờ liên quan. Sau khi lấy bà Miển có Hà Hiến (con riêng đi theo) và có với nhau được Hà Điềm. Vì hoàn cảnh nên Hà Khìm, Hà Thủy (đã chết) và Hà Hiến đã đi đến đất khác làm ăn cùng vợ con, nay đã trên 20 năm vì xa nên rất ít về quê. Tại nhà quê Hà Lảng, Hà Điềm đang canh tác và sử dụng đất của ông Hà Púp (đã chết) đã trên 20 năm. Nay vợ con Hà Thủy (đã chết) Hà Khìm và Hà Hiến quay về quê hương yêu cầu bà Miển phân chia đều phần đất Hà Lảng và Hà Điềm đang canh tác. Trong khi số đất đó Hà Lảng và Hà Điềm đã tự phân chia có văn bản, chữ ký của 2 bên, Hà Khìm và trưởng thôn. Vậy xin hỏi luật sư trong trường hợp này, Hà Khìm, vợ con Hà Thủy và Hà Hiến có quyền được hưởng hay không? Và bà Miển có quyền đứng lên phân chia đất hay không? Thôi thật sự rất rối chưa biết xử lý thế nào. Rất mong được sự tư vấn của luật sư. Xin trân thành cảm ơn luật sư ạ.
Ngày hỏi:
17/11/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Đất đai
,
Quyền thừa hưởng ruộng đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Quyền thừa hưởng ruộng đất
xem
Xin chào các luật sư. Em ở Bắc Ninh và có một câu hỏi như sau. Bà ngoại em khi xưa không có con trai chỉ có mẹ và gì em, mẹ và gì em đã đi lấy chồng được mấy chục năm. Trước kia bà ngoại em có nửa xào ruộng chính và hai thước ruộng rau, bây giờ bà ngoại em đã mất được 4 năm nay nhưng bây giờ mẹ và gì em muốn thừa hưởng lại số ruộng trên nhưng trước kia bà em có giấy tờ nhưng đã mất. Hiện tại số đất ruộng đó mẹ và gì em về quê hỏi qua thì đã có người xây lấn nhà lên ruộng vì ở đó người dân làm nghề nên bỏ ruộng hết không cấy. Vậy cho em hỏi mẹ và gì em muốn thừa hưởng lại số ruộng đó có được không? Và thủ tục như thế nào khi người ta đã xây lấn lên như vậy. Trước em có về hỏi nhưng là đợt tết nên em viết câu hỏi mong các luật sư tư vấn và trả lời giúp em!
Ngày hỏi:
18/02/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Ngô Thế Thêm
Từ khóa:
Quyền thừa hưởng ruộng đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Hỏi đáp về luật thừa kế đất đai
xem
Nhờ luật sư tư vấn giúp. Ông bà tôi sau khi mất có để lại ngôi nhà. Hiện ngôi nhà do cô tôi đang ở và sinh sống(cô đóng thuế đất hàng năm, cô không lập gia đình) (ngôi nhà vẫn chưa có sổ quyền sử dụng đất do xã đó chưa làm (cả xã không ai có sổ). Hiện gia đình ông tôi có 8 người con. Khi mất ông có thừa kế miệng cho người cháu đích tôn của ông. Vậy luật sư cho tôi hỏi hiện ngôi nhà đó những ai được thừa hưởng? Xin chân thành cảm ơn luật sư!
Ngày hỏi:
15/02/2012
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Đặng Văn Cường
Từ khóa:
Đất đai
,
Thừa kế đất đai
,
Quyền thừa hưởng ruộng đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Thừa kế đất đai không có di chúc.
xem
Ông nội em có 8 người con 7 người con trai và 1 co con gái, bố em là con trưởng. Ông em mất năm 1987 và để lại một miếng đất lúc đó đất chưa có sổ đỏ. đến lúc nhà nước có chủ trương làm sổ đỏ thì đứng tên bố em bởi vì bố em là con trưởng và các chú cũng đã có đất và có nhà ở nơi khác hết rồi. từ lúc ông em mất đến nay mọi khoản thuế liên quan đến đất đai đều do bố em đóng góp. Mọi việc không có gì vướng mắc nhưng năm 2005 bố em mất nhà em có 4 anh chị em đều đi làm ăn lập nghiệp ở xa còn mỗi mình mẹ em ở quê. cách đây 1 năm các chú em nộp đơn đòi tranh chấp. Đợt vừa rồi nhà nước có chủ trương cấp lại sổ đỏ nên mẹ em đã nộp lại sổ cũ cho ban địa chính của xã (cũng như tất cả mọi người dân trong xã) nhưng đến nay tất cả các hộ gia đình trong xã đều đã nhận được sổ đỏ mới nhưng nhà em vẫn chưa có vì lý do là đất nhà em đang bị tranh chấp. mẹ em đã làm đơn lên xã và xã gọi lên giải hòa nhưng mẹ em không đồng ý chia và xã cũng để lờ đi không giải quyết. cách đây 3 hôm mẹ em lại nộp đơn nhưng xã hẹn 1 tháng nữa mới gọi để giải hòa. anh vui lòng cho em hỏi luật pháp sẽ giải quyết như thế nào? việc tranh chấp đó có cơ sở pháp lý hay không? rất mong nhận được sự tư vấn của anh chi. Cảm ơn anh chị rất nhiều!
Ngày hỏi:
18/11/2009
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Đình Thái Hùng
Từ khóa:
Không có di chúc
,
Quyền thừa hưởng ruộng đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Có [
2
] Văn bản liên quan
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Thừa kế đất đai không có di chúc.
Bất động sản
Ngày hỏi: 19/11/2009
Hỏi đáp về luật thừa kế đất đai
Bất động sản
Ngày hỏi: 16/02/2012
Quyền thừa hưởng ruộng đất
Bất động sản
Ngày hỏi: 19/02/2014
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Quyền thừa hưởng ruộng đất
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Quyền thừa hưởng ruộng đất
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản