Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Có [
9
] tình huống liên quan mới nhất
Bên thuê gây hư hỏng nhà thì có bị chấm dứt hợp đồng thuê nhà?
xem
Bên thuê gây hư hỏng nhà thì có bị chấm dứt hợp đồng thuê nhà? Tôi có thuê căn nhà của một người và không may làm hư hỏng một số bộ phận của căn nhà, vậy bên cho thuê có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà hay không?
Ngày hỏi:
06/10/2022
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Chấm dứt hợp đồng thuê nhà
,
Thủ tục thuê nhà
,
Tiền thuê nhà
,
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Kinh doanh bất động sản 2014
Có được nhận chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà đang bị thế chấp không?
xem
Có được nhận chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà đang bị thế chấp không? Văn bản chuyển nhượng hợp đồng hợp đồng thuê mua nhà đang bị thế chấp phải được lập thành bao nhiêu bản? Chào ban biên tập, tôi hiện đang muốn nhận chuyện nhượng nhà thuộc hợp đồng thuê mua nhưng căn nhà đang bị thế chấp thì có được nhận chuyển nhượng không? Xin được giải đáp.
Ngày hỏi:
06/10/2022
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Chấm dứt hợp đồng thuê nhà
,
Hợp đồng thuê đất
,
Đơn phương chấm dứt hợp đồng thuê nhà
,
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 02/2022/NĐ-CP hướng dẫn Luật Kinh doanh bất động sản
Tranh chấp tiền thuê phòng trọ
xem
Chào luật sư! Tôi có một số vấn đề mong luật sư trả lời giúp. Ngày 23/03/2015 tôi có thuê nhà ở cho công nhân của công ty làm việc tại Thanh Hóa. Chúng tôi có làm hợp đồng 3 tháng (4.200.000/tháng). sau khi hết hợp đồng không gia hạn thêm và vẫn tiếp tục ở đến ngày 31/11/2015. Trước khi tôi trả phòng tôi có đến trả tiền nhà những ngày còn lại: Tôi trả tiền tháng 10 và 8 ngày của tháng 11 (từ ngày 23/11-30/11) Tuy nhiên chủ nhà bảo tôi chưa trả tiền tháng 9. Mặc dù tháng 9 tôi đã thanh toán và có phiếu chi. Và dẫn đến cãi nhau. Mặc dù tôi đưa ra phiếu chi nhưng bà chủ nhà vẫn cố tình bảo tôi chưa trả. Và còn bảo tôi giả mạo chữ ký và chưa nhận số tiền ấy và bắt tôi trả tiền tháng 9 nữa. Tôi đã bảo bà chủ nhà có thể ra cơ quan có thẩm quyền (trước tiên là ủy ban xã) khiếu nại và gọi tôi đến giải quyết. Thêm chút thông tin đó là: - Chủ nhà là bà già đã 88 tuổi. Gần như mọi thứ vẫn minh mẫn. Nhưng có rất nhiều thông tin bà này chuyên hay ghê gớm quỵt tiền và nói điêu đến nối con cái bà cũng sợ và không 1 người con nào ở được với bà, bà rất hay sang phòng tôi chửi bới và nói xấu tôi khắp nơi. - Trước tôi không rõ nên thấy bà già viết chữ khó khăn nên ở phần "NGƯỜI NHẬN" trong phiếu chi, tôi chỉ bảo bà ký chữ không bảo ghi rõ họ tên. Vậy phiếu chi chỉ có chữ ký của bà ấy có hợp lệ không? Luật sư cho tôi hỏi vấn đề này thì nếu đưa ra nơi có thẩm quyền liệu tôi có đòi được lẽ công bằng không. Và có thể xác minh được đó là chữ ký mạo hay không? Rất mong được sự tư vẫn của luật sư. Tôi cảm ơn!
Ngày hỏi:
25/12/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Tư vấn giải quyết tranh chấp hợp đồng thuê nhà làm phòng trọ?
xem
Kính chào Luật Minh Khuê,Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp như sau: Vợ chồng con và chủ nhà trọ mấy tháng trước có ký với nhau một hợp đồng thuê nhà với mục đích để kinh doanh nhà trọ. Nhưng một tháng sau gia đình chủ nhà có cãi lộn và đánh nhau với một hộ thuê phòng ở đó họ còn kéo cả mấy người vác dao mã tấu tới ngồi ở quán bên đường còn trong này thì đánh nhau rồi còn lấy xe máy tông vào chủ nhà, rất may là không sẩy ra án mạng... Thấy vậy con rât sợ nên đóng cửa ở trong nhà không giám ra ngoài, gọi công an địa phương thì mãi sau mới tới rồi họ đưa nhau lên ủy ban giải quyết tối về bà chủ nhà kêu 2 vợ chồng con qua tiệm tạp hóa của người em dâu út ( sát bên cạnh căn con ở đó là một trong những căn nhà trọ mà bà chủ để lại cho vợ chồng người em út ở và bán tạp hóa),rồi hỏi "tụi con thấy đánh nhau hung dữ như vậy có sợ không ? rất sợ họ hung dữ quá còn gọi người mang mã tấu gì đó nữa con trả lời- nếu con sợ và nghỉ không làm nữa thì Năm( tên thường gọi của bà chủ nhà) cho rút rồi con lại 60 triệu đồng đó thì mỗi tháng sẽ trả cho tụi con 20 triệu cho tới hết vì tiền cọc của tụi con Năm đã trả Ngân Hàng rồi.- Dạ cũng được ". Giao dịch bằng miệng kết thúc có 2 vợ chồng con bà Năm và người em dâu út ở đó. Hai tháng đầu bà trả đủ bây giờ còn lại 20 triệu bà ấy không muốn trả với lý do là tụi con hủy hợp đồng trước. Xin hỏi luật sư như vậy là đúng hay sai ạ? Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư công tư vấn Luật Minh Khuê
Ngày hỏi:
06/08/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
LUẬT MINH KHUÊ
Từ khóa:
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Quyền lợi khi khởi kiện tranh chấp hợp đồng thuê nhà ở
xem
Xin chào luật sư (LUẬT DƯƠNG GIA)! Tôi tên Linh. Nhờ luật sư tư vấn giúp. Vợ tôi có đứng tên thuê căn nhà cấp bốn (rất tệ) từ 01/3/2014 - 01/3/2019 với giá 3.000.000đ/tháng. Bên cho thuê giảm 6.000.000 để sửa chữa (cho năm đầu) khi thuê. Tiền thuê nhà được trả đầu năm (nguyên một năm thanh toán một lần). Và 02 năm đầu mức giá như thỏa thuận. Từ năm 3, nếu giá cả ổn định thì không tăng. Nếu không ổn định thì bàn bạc giải quyết. - Năm 1: 36.000.000-6.000.000(sửa chữa) =30.000.000(trả 01/3/2014). - Năm 2: 36.000.000 (trả 1/3/2015). - Năm 3: thỏa thuận giá(tăng hoặc như cũ). Hợp đồng thuê không công chứng nhưng có làm hợp đồng giữa hai bên và Tổ trưởng khu phố ký xác nhận. Hôm nay(17/7/15) tức 1.5 năm kể từ lúc thuê, bên cho thuê gọi điện thoại nói rằng, 6.000.000đ đã giảm để sửa chữa nhà thì sau này hết hợp đồng không được tháo dỡ những gì đã sửa chữa đem đi, nếu không đồng ý thì chấm dứt hợp đồng. Trong khi tiền sửa chữa thời điểm thuê 16.000.000đ. Xin hỏi luật sư trong trường hợp này vợ tôi có thể khởi kiện không. Nếu có thì sẽ lợi và hại thế nào? - Nếu không tiếp tục thuê, khởi kiện sẽ được và mất gì? - Nếu tiếp tục thuê thì so với hợp đồng không công chứng, mức giá năm 3 tăng như thế nào hợp lý(theo luật). Nếu giá không hợp lý khởi kiện sẽ được và mất gì? Xin cảm ơn Luật sư rất nhiều. Tôi trông chờ email của Luật sư. Xin chào và hẹn gặp lại!
Ngày hỏi:
02/08/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Bộ máy hành chính
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật Dương Gia
Từ khóa:
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Tư vấn giải quyết tranh chấp hợp đồng thuê nhà ?
xem
Kính chào Luật Minh Khuê,Tôi có một vấn đề mong luật sư giải đáp: Tôi có cho một người thuê nhà để mở thẩm mỹ viện KX. Hợp đồng có Công chứng ký thuê 05 năm với giá không thay đổi là 45 triệu đồng. Tuy nhiên mới được 03 tháng thì xảy ra tranh chấp như: sửa chữa cải tạo không có sự đồng ý của tôi; Trong hợp đồng ở Điều 3 ghi nhận: "Giá thuê nhà là 45.000.000đ/tháng (giá thuê nhà bao gồm các chi phí về thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân, điện, nước, điện thoại). Tuy nhiên kể từ lúc thực hiện hợp đồng cho tới nay, bên thuê nhà không thực hiện việc đóng thuế GTGT và thuế thu nhập cá nhân cho tôi như đã thỏa thuận trong hợp đồng. Sử dụng nhà không đúng mục thuê, theo giấy phép hành nghề là masaage, spa do UBND Quận 1 cấp, nhưng thực tế bên thuê kinh doanh không đúng theo giấy phép mà hoạt động phẩu thuật thẩm mỹ chui. Cụ thể như cắt mí mắt, nâng mũi, bơm ngực v.v... (xin mở trang www.thammy....com thì sẽ thấy rõ). Tôi cũng xin nêu rõ đã có lần Thanh tra Sở Y Tế xuống kiểm tra tại cơ sở này và đã lập biên bản phạt vi phạm hành chính đối với cơ sở này. Bên thuê nhà đã tự ý cho người lạ đến lưu trú mà không có sự đồng ý của tôi. Bởi những hành vi sai trái nêu trên của thẩm mỹ viện KX, tôi đã có thông báo ngày 18/9/2013 cho bên thuê nhà về việc chấm dứt hợp đồng thuê nhà, đến ngày 30/10/2013 phải tiến hành thanh lý hợp đồng để bàn giao nhà cho tôi đúng thời hạn. Nhưng cho đến nay hết ngày ấn định nêu trên, bên thuê nhà vẫn không chịu giải quyết thanh lý hợp đồng. Như vậy khi tôi có đơn khởi kiện ra Tòa yêu cầu chấm dứt hợp đồng thuê nhà trước thời hạn thì tôi có phải bồi thường những chi phí gì cho bên thuê nhà không? và khoản tiền cọc của bên thuê nhà có bị mất cọc không? Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê
Ngày hỏi:
16/06/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
LUẬT MINH KHUÊ
Từ khóa:
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Thủ tục kiện tụng dân sự trong tranh chấp hợp đồng thuê nhà?
xem
Thưa luật sư, Tôi hiện là nhân viên văn phòng. Vụ việc của chúng tôi như sau: Tháng 6 Năm 2012 vợ chồng chúng tôi có đi thuê một căn nhà, khi thuê chúng tôi có làm hợp đồng tuy nhiên, chủ nhà không công chứng, thời hạn thuê là 1 năm. và Chúng tôi có đặt tiền cọc 20tr đồng. Trong hợp đồng có điều khoản nếu trả nhà trước thời hạn kết thúc hợp đồng thì sẽ mất tiền cọc. Sau thời gian thuê 6 tháng, do an ninh khu vực phức tạp, nhà chúng tôi bị trôm cạy cửa 3 lần (tuy chưa trộm được gì) nên chúng tôi có thỏa thuận với chủ nhà việc trả nhà sớm. Khi thỏa thuận, chủ nhà đồng ý và hứa sẽ trả lại tiền cọc sau khi chúng tôi dọn đi. Sau khi chúng tôi dọn đi, có liên hệ lại với chủ nhà thì họ cố tình day dưa không trả, sau đó 1 tháng thì họ nói không trả tiền cọc nữa. Tôi có làm đơn thưa lên UBND phường, phía Phường cũng mời họ lên hòa giải nhưng họ không lên, không hợp tác. UBND phường sau đó yêu cầu chúng tôi nếu tiếp tục thì nên kiện ra tòa. Xin quí Luật sư cho hỏi: vụ việc của chúng tôi có thể kiện ra tòa án được không? (hồ sơ chứng minh chỉ có bản hợp đồng không công chứng. và lời hứa trả tiền của chủ nhà qua tin nhắn điện thoại). Thủ tục thực hiện như thể nào?
Ngày hỏi:
06/06/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Bộ máy hành chính
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ
Từ khóa:
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Thủ tục giải quyết tranh chấp hợp đồng thuê nhà?
xem
Năm ngoái vợ chồng chúng tôi có đi thuê một căn nhà, khi thuê chúng tôi có làm hợp đồng tuy nhiên, chủ nhà không công chứng, thời hạn thuê là 1 năm. Và chúng tôi có đặt tiền cọc 20tr đồng. Trong hợp đồng có điều khoản nếu trả nhà trước thời hạn kết thúc hợp đồng thì sẽ mất tiền cọc. Sau thời gian thuê 6 tháng, do an ninh khu vực phức tạp nên chúng tôi có thỏa thuận với chủ nhà việc trả nhà sớm. Khi thỏa thuận, chủ nhà đồng ý và hứa sẽ trả lại tiền cọc sau khi chúng tôi dọn đi. Đến nay chúng tôi vẫn còn lưu lại tin nhắn điện thoại hứa trả tiền của chú nhà. Sau khi chúng tôi dọn đi, có liên hệ lại với chủ nhà thì họ cố tình dây dưa không trả, sau đó 1 tháng thì họ nói không trả tiền cọc nữa. Tôi có làm đơn lên UBND phường, phía Phường cũng mời họ lên hòa giải nhưng họ không lên, không hợp tác. UBND phường sau đó yêu cầu chúng tôi nếu tiếp tục thì nên kiện ra tòa. Luật sư cho tôi hỏi, việc của chúng tôi có thể kiện ra tòa án được không? Thủ tục thực hiện như thể nào?
Ngày hỏi:
11/11/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty luật Cương Lĩnh
Từ khóa:
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Tư vấn thủ tục giải quyết tranh chấp hợp đồng thuê nhà ?
xem
Thưa luật sư,Tôi hiện là nhân viên văn phòng. Vụ việc của chúng tôi như sau: Tháng 6 năm 2012 vợ chồng chúng tôi có đi thuê một căn nhà, khi thuê chúng tôi có làm hợp đồng tuy nhiên, chủ nhà không công chứng, thời hạn thuê là 1 năm. và Chúng tôi có đặt tiền cọc 20tr đồng, Trong hợp đồng có điều khoản nếu trả nhà trước thời hạn kết thúc hợp đồng thì sẽ mất tiền cọc. Sau thời gian thuê 6 tháng, do an ninh khu vực phức tạp, nhà chúng tôi bị trôm cạy cửa 3 lần (tuy chưa trộm được gì) nên chúng tôi có thỏa thuận với chủ nhà việc trả nhà sớm. Khi thỏa thuận, chủ nhà đồng ý và hứa sẽ trả lại tiền cọc sau khi chúng tôi dọn đi. Sau khi chúng tôi dọn đi, có liên hệ lại với chủ nhà thì họ cố tình day dưa không trả, sau đó 1 tháng thì họ nói không trả tiền cọc nữa. Tôi có làm đơn thưa lên UBND phường, phía Phường cũng mời họ lên hòa giải nhưng họ không lên, không hợp tác. UBND phường sau đó yêu cầu chúng tôi nếu tiếp tục thì nên kiện ra tòa. Xin quí Luật sư cho hỏi: vụ việc của chúng tôi có thể kiện ra tòa án được không? (hồ sơ chứng minh chỉ có bản hợp đồng không công chứng. và lời hứa trả tiền của chủ nhà qua tin nhắn điện thoại). Thủ tục thực hiện như thể nào? Xin chân thành cám ơn luật sư. Người gửi: Trần Tuấn Khanh.
Ngày hỏi:
20/01/2006
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty Luật Minh Khuê
Từ khóa:
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Có [
3
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 02/2022/NĐ-CP hướng dẫn Luật Kinh doanh bất động sản
Đã biết
Luật Kinh doanh bất động sản 2014
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Thủ tục giải quyết tranh chấp hợp đồng thuê nhà?
Bất động sản
Ngày hỏi: 12/11/2014
Tranh chấp tiền thuê phòng trọ
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 26/12/2015
Bên thuê gây hư hỏng nhà thì có bị chấm dứt hợp đồng thuê nhà?
Bất động sản
Ngày hỏi: 07/10/2022
Có được nhận chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà đang bị thế chấp không?
Bất động sản
Ngày hỏi: 07/10/2022
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Tranh chấp hợp đồng thuê nhà
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản