Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Tranh chấp lối đi chung
Có [
12
] tình huống liên quan mới nhất
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung như thế nào?
xem
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung như thế nào? Tranh chấp đất đai chưa hòa giải tại UBND xã có được khởi kiện không? Đất có sổ đỏ thì có được khởi kiện nữa không?
Ngày hỏi:
10/03/2022
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi
,
Tranh chấp lối đi chung
,
Tranh chấp về lối đi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Đã biết
Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP hướng dẫn quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 92/2015/QH13 về trả lại đơn khởi kiện, quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành
Khiếu nại quyết định về tranh chấp lối đi chung đã quá 02 tháng có được giải quyết không?
xem
Khiếu nại quyết định về tranh chấp lối đi chung đã quá 02 tháng có được giải quyết không? Tất cả khiếu nại mà người dân thực hiện đều phải thụ lý giải quyết có đúng không? Tôi có tranh chấp lối đi chung nay được 02 tháng 7 ngày không biết có quá thời gian chưa?
Ngày hỏi:
20/01/2022
Lĩnh vực:
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật khiếu nại 2011
Lối đi của bất động sản bị bao bọc
xem
Nhà tôi đang ở giữa các nhà xung quanh không có lối đi. Vậy cho hỏi tôi có quyền yêu cầu trong gia đình khác cho gia đình tôi 1 lối đi có được không?
Ngày hỏi:
16/07/2019
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
,
Lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Hàng xóm rào lối đi chung, có kiện được không?
xem
Gia đình tôi có một mảnh đất rộng 2600m2, tuy nhiên nó lại bị các khu đất xung quanh bao bọc và không có lối ra…từ truớc đến nay tôi và gia đình đều sử dụng phần đường nhỏ băng qua nhà anh tâm để đi vào khu đất, Hôm truớc vì con cái hai gia đình xích mích nên anh Tâm đã rào lại và không cho tôi đi nữa. Tôi muốn hỏi việc anh Tâm làm như vậy có vi phạm pháp luật hay không
Ngày hỏi:
03/05/2019
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung
xem
Chào anh chị, vấn đề là em gửi đơn kiến nghị nhờ UBND xã giải quyết lối đi, nhưng xã không hòa giải được, em phải đơn gửi lên Tòa án huyện phải không ạ, và trước khi gửi đơn lên Tòa án huyện có cần giấy quyết định của xã là không hòa giải được không hay chỉ cầm gửi đơn thôi ạ? Mong anh chị có kinh nghiệm thông não em với.
Ngày hỏi:
07/03/2019
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Có được yêu cầu chủ đất dành ra lối đi chung?
xem
Hiện tại tôi đang dự định mua một mảnh đất được chủ nhà tách ra thì tôi có được yêu cầu chủ đất dành ra lối đi chung và ghi rõ trong hợp đồng không? Để tránh xảy ra tranh chấp khi chủ nhà bắt tôi đóng tiền sử dụng lối đi. Mong sớm nhận được phản hồi!
Ngày hỏi:
27/11/2018
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Tranh chấp ngõ đi chung
xem
Tôi có việc về tranh chấp ngõ đi muốn được ban ngành giải đáp. Hiện nay tôi đang ở mảnh đất này từ năm 1984, và có con ngõ nhỏ để đi , nhưng đến năm 1990 xã thu hồi đất để bán cho dân. Gia đình chúng tôi đã phải bỏ tiền ra để mua ngõ đi. Nhưng đên giờ các hộ gia đình ngoài đường đã làm nhà và làm kả vào phần ngõ đi của gia đình. Gia đình đã nhờ xã xuống cán thiệp nhưng xã bảo đất đấy đã vào sổ bìa đỏ của người ta xã không giải quyết được. Và xã bảo 2 bên gia đình giải quyết tình cảm, giá đình e cũng đã nói chuyện để có ngõ đi nhờ nhưng hộ gia đình ngoài không đồng ý. Hiện tai gia đình không có ngõ đi để sinh hoạt. Vậy giá đình muốn hỏiccó cách giải quyết lào để gia đình có ngõ đi lại không ạ?
Ngày hỏi:
11/03/2017
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Phòng Tài nguyên và Môi trường huyện Bảo Thắng
Từ khóa:
Lối đi chung
,
Ngõ đi chung
,
Tranh chấp lối đi chung
,
Tranh chấp ngõ đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Tranh chấp phần lối đi chung
xem
Tôi có một miếng đất 67m2 có diện tích sử dụng chung là 18m2.Phần đất dùng chung 18m2 (có thể hiện trên giấy CNQSD đất của tôi) nhưng không thể hiện trên giấy CNQSD đất của nhà kế bên sử dụng đất đó chung. Cho tôi hỏi trường hợp này phần đất chung đó có phải la của tôi không? Tôi được biết lúc trước ông bà tôi có mua đất và cho nhà kế bên đi chung. Tôi phải làm gì để chứng minh phần đất đó là của tôi? Mong được luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.
Ngày hỏi:
12/07/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
CafeLand kết hợp Công ty Luật Danh Chính
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi
,
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Giải quyết tranh chấp lối đi chung
xem
Ngày 1/1/2011 chị Lê Thị Hạ mua một mảnh đất giá rẻ nằm sát bờ sông, phía trước chắn bởi đất nhà ông Nguyễn Vũ Thắng, bên phải và phía sau bị vây bọc bởi đất nhà anh Trần Hoàng Nam, không hề có lối đi ra đường giao thông chính. Sau khi chuyển đến vào ngày 12/1/2011, chị Hạ đã dựng một xưởng sản xuất mắm tôm trong khu đất nhà mình, sau đó 2 ngày, chị đến gặp ông Nguyễn Vũ Thắng đề nghị ông mở cho một lối đi qua đất nhà ông ra thẳng đường giao thông, chiều dài tính từ cổng nhà chị Hạ đến thẳng đường giao thông là 17m, chiều rộng là 4m để tiện cho ô tô chở hàng ra vào, mức đền bù của chị Hạ cho phần lối đi đó là 25 triệu đồng, ông Thắng chấp nhận đề nghị, hai bên tiến hành kí kết hợp đồng. Ngày 22/12/2015, ông Nguyễn Vũ Thắng chuyển nhà, bán lại miếng đất của mình cho ông Phạm Văn Đông, sau khi chuyển đến 1 năm, ông Đông xây lại nhà quy mô rất rộng, móng nhà chèn vào lối đi thỏa thuận giữa chị Hạ và ông Thắng 1,5m khiến ô tô hàng của chị Hạ không vào lấy hàng được, việc kinh doanh bị ảnh hưởng, ngay sau đó, chị Hạ có sang gặp ông Đông phản ánh, đề nghị ông Đông rút gọn phần móng nhà đang xây, trả lại nguyên trạng lối đi dài 17m rộng 4m cho chị Hạ có thể tiếp tục thực hiện việc sản xuất, đồng thời chị cũng đưa hợp đồng giữa chị và ông Thắng ra làm căn cứ yêu cầu. Tuy nhiên ông Đông nhất quyết không đồng ý, viện cớ việc sản xuất của chị Hạ gây ảnh hưởng đến sức khỏe của gia đình ông Đông, vì vậy ông Đông cắt bớt chiều ngang của lối đi không cho chị Hạ tiếp tục công việc, bên cạnh đó, ông Đông cũng cho rằng đây là đất nhà mình, ông có quyền rút gọn lối đi chung đó để phục vụ cho việc xây nhà của mình. Hai bên thỏa thuận không được, chị Hạ kiện ông Đông ra tòa, yêu cầu tòa giải quyết. Theo luật sư vụ việc này giải quyết thế nào?
Ngày hỏi:
24/06/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật đất đai 2013
Quyền sử dụng lối đi chung của các hộ liền kề
xem
Kính gửi công ty luật, tôi có thắc mấc nhờ cty tư vấn giúp: Hiện tôi đang ở Phường 1, Quận 8, Thành phố Hồ Chí Minh. Gia đình tôi ở trong 1 con hẻm chung với 5 gia đình khác và lối đi chung của con hẻm chỉ khoảng 1,2m. Nhưng có một gia đình ngày nào cũng dựng xe đạp điện ở ngoài con hẻm gây cản trở lối đi của những gia đình còn lại, do lối đi chung nhỏ và lại vướng chiếc xe đạp đó lên khi chạy qua hay bị chạm vào chiếc xe đạp. Nhưng người chủ của chiếc xe đạp đó thường xuyên có hành vi chửi bới xúc phạm người khác khi lỡ chạm vào chiếc xe đạp đó. Vậy tôi xin hỏi luật sư có cách nào để giải quyết trường hợp của gia đình lấn chiếm đó hay không và giải quyết như thế nào?
Ngày hỏi:
06/06/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
,
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Giải quyết tranh chấp lối đi chung
xem
Tranh chấp lối đi chung công cộng, tranh chấp lối đi chung giữa các ruộng, nương, rẫy được xử lý như thế nào? Thế nào là lối đi chung? Cách thức giải quyết tranh chấp lối đi chung như thế nào?
Ngày hỏi:
18/05/2016
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Phòng Tư vấn - Công ty Luật Tiến Đạt
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Giải quyết tranh chấp đường liên thôn. Trình tự, thủ tục giải quyết tranh chấp lối đi chung.
xem
Chào Luật sư! Trên địa bàn thôn Ná Ản thuộc xã Mường Vi có 01 hộ gia đình ông A đã rào lại đường lên thôn, không cho người dân đi lại, nhân dân đã kiến nghị lên UBND xã để giải quyết buộc phải trả lại đường cho thôn, con đường này rộng 3m nằm trên mương của nhà ông A, con đường này đã có từ lâu, mọi người vẫn đi lại không có vấn đề gì, nhưng bây giờ con ông A đã lớn nên ông A muốn rào lại để xây nhà. UBND xã đã gửi giấy mời ông A về làm công tác hòa giải, 2 lần đầu ông A từ chối, lần 3 ông A lên nhưng bỏ về giữa chừng. UBND xã đã ra thông báo được 3 lần yêu cầu ông A phải tháo dỡ hàng rào trả lại đường cho thôn nhưng ông A vẫn không chấp hành. Xin hỏi luật sư UBND xã giải quyết như vậy đã đúng chưa? Cần phải giải quyết như thế nào? Cảm ơn Luật sư!
Ngày hỏi:
14/05/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Trinh, Công ty LUẬT DƯƠNG
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi chung
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật đất đai 2013
Click để xem tất cả [
83
] tình huống liên quan
Có [
17
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị quyết 04/2017/NQ-HĐTP hướng dẫn quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 192 Bộ luật tố tụng dân sự 92/2015/QH13 về trả lại đơn khởi kiện, quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Quyết định 22/2014/QĐ-UBND về nội dung thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân Thành phố được Luật Đất đai 2013 và Nghị định giao về hạn mức giao đất; hạn mức công nhận quyền sử dụng đất; kích thước, diện tích đất ở tối thiểu được phép tách thửa cho hộ gia đình, cá nhân trên địa bàn thành phố Hà Nội
Đã biết
Luật khiếu nại 2011
Đã biết
Quyết định 04/2008/QĐ-BXD về quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Bộ luật Tố tụng dân sự 2004
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Đã biết
Luật xây dựng 2003
Đã biết
Nghị định 126/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động xây dựng, quản lý công trình hạ tầng đô thị và quản lý sử dụng nhà
Đã biết
Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002
Đã biết
Luật Hôn nhân và Gia đình 2000
Đã biết
Bộ Luật Hình sự 1999
Đã biết
Quyết định 682/BXD-CSXD về Quy chuẩn Xây dựng Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Xây dựng ban hành
Đã biết
Bộ luật Dân sự 1995
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Có được yêu cầu chủ đất dành ra lối đi chung?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 28/11/2018
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 08/03/2019
Hàng xóm rào lối đi chung, có kiện được không?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 04/05/2019
Lối đi của bất động sản bị bao bọc
Bất động sản
Ngày hỏi: 17/07/2019
Khiếu nại quyết định về tranh chấp lối đi chung đã quá 02 tháng có được giải quyết không?
Thủ tục Tố tụng
Ngày hỏi: 21/01/2022
Khởi kiện tranh chấp lối đi chung như thế nào?
Bất động sản
Ngày hỏi: 11/03/2022
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Tranh chấp lối đi chung
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Tranh chấp lối đi chung
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản