Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Tranh chấp đất liền kề
Có [
9
] tình huống liên quan mới nhất
Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề
xem
Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề là bao lâu? Căn cứ vào quy định nào?
Ngày hỏi:
16/08/2019
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đất liền kề
,
Mua đất liền kề
,
Tranh chấp đất liền kề
,
Đất liền kề khu dân cư
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi nghị định hướng dẫn Luật đất đai
Có được lấp đường thoát nước nhà hàng xóm không?
xem
Tôi có vấn đề thắc mắc như sau: Nhà hàng xóm không có chỗ nào để thoát nước mưa nên đã cho nước mưa thoát qua phần đất nhà tôi. Nay tôi xây nhà tại phần đất đó thì tôi lấp luôn phần ống thoát nước đó có được không? Có vi phạm không? Tôi xây dựng trên đất của nhà tôi, không lấn chiếm gì sang nhà hàng xóm.
Ngày hỏi:
14/08/2019
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Bất động sản liền kề
,
BĐS liền kề
,
Đất liền kề
,
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Tranh chấp phần diện tích đất dùng để lưu thông
xem
Gia đình em được cấp đất năm 2003 theo bìa đỏ chiều dài nhà em 31 mét, nhưng khi đó hợp tác xã cho 1m phía trước để lưu thông, vậy tổng cộng chiều dài nhà em là 32 m, xã cũng ghi là 32 m. Sau khi cấp xong em có xây tường theo mốc mà hợp tác xã cắm cho, và đến năm 2005 em xây nhà, đến nay khu đất phía sau nhà em cũng được hợp tác xã cấp cho người khác và họ cũng bán qua nhiều chủ. Có lô gần nhà em khi chủ mới đo lại họ thiếu 0,5 mét. Hợp tác xã muốn lấy 0,5 mét đất nhà em phía sau để bù cho họ vì trong bìa đỏ nhà em chỉ có 31m nhưng thực tế là 32m có đúng không? Gia đình em chỉ bỏ phía trước 1m lưu thông còn không bỏ phía sau, nhưng họ nói nếu không bỏ phía sau thì họ sẽ xây tường 1m trước nhà em. Việc làm của HTX có đúng hay không? Rất mong nhận được câu trả lời kịp thời của luật sư!
Ngày hỏi:
12/01/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất đai
,
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Tranh chấp đất liền kề
xem
Em Xin Chào Luật Sư! Gia đình em có mua một thửa đất được nhà nước cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất năm 2008. Đến nay gia đình tiến hành xây dựng hàng rào bao quanh nhưng không xác định được ranh giới đất giữa gia đình em với thửa đất liền kề. Sau đó gia đình gửi đơn đến Uỷ Ban Nhân Dân (UBND) xã yêu cầu xác định ranh đất để tiến hành xây dựng. UBND xã đến đo xác định ranh đất của 2 bên có hai nguyên nhân sau: nếu đo đủ chiều rộng đất của nhà em thì lấn qua thửa đất liền kề 1,5m. Ngược lại nếu đo đủ chiều rộng đất của thửa đất liền kề thì lấn qua đất nhà em 1,5m. UBND xã kết luận đất của gia đình em do trước đây đo vẽ sai, còn thửa đất liền kề là đúng vì sổ đất thửa liền kề được cấp năm 2011. Em được biết thửa đất liền kề đã bán sang tên qua 2 chủ. Vậy Cho em hỏi kết luận của UBND xã như vậy có đúng không? trong trường hợp như thế thì gia đình em phải làm sao? Rất mong nhận được sự hướng dẫn và tư vấn của Luật Sư! Em xin trân trọng cảm ơn.
Ngày hỏi:
17/12/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Giải quyết tranh chấp đất liền kề cho mượn trồng cây?
xem
Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi cần tư vấn như sau: Nhà tôi có một lô đất nông nghiệp rộng 25m, dài 130m. Phía trên giáp đường 6m, phía trái giáp ông A, phía phải giáp ông B, đuôi giáp suối. Lô đất được cấp ngày 7/5/1993 (có trong giấy bìa đỏ được nhập chung với lô đất khác do lúc trước nhà không làm nhiều đất nên có cho ông C mượn trồng cây phía trên nhà tôi trồng phía dưới không có giấy tờ cho mượn nào. Ông C mất và để lại cho con ông C làm. Nay tôi muốn lấy lại phần đất đó để trồng cây. Vậy cho tôi hỏi tôi có lấy lại được không? Phía bên con ông C không đồng ý. Trân trọng cảm ơn. Người gửi: D.L
Ngày hỏi:
31/07/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty Luật Minh Khuê
Từ khóa:
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp đất liền kề ?
xem
Thưa luật sư, Gia đình tôi hiện đang có tranh chấp đất đai, nội dung cụ thể như sau: Gia đình tôi sinh sống tại mảnh đất hiện tại từ năm 1983, mảnh đất gia đình tôi đang ở được chia làm 2 mảnh được ngăn cách bởi đường dân cư. Cùng thời điểm từ năm 1983 lúc đó có gia đình nhà Toàn Phương là hàng xóm giáp ranh với gia đình tôi, lúc ấy ngõ đi lên nhà Toàn Phương nằm phía trên cổng đi lên của gia đình tôi (ngõ theo chiều dài thoai thoải bởi vì nền đất của của gia đình cách mặt đường thời điểm đó khoảng 3-5m ). Đến năm 1985 gia đình Toàn Phương có bán cho gia đình Hồng Thưc ở, đến năm 1994 thì gia đình Hồng Thức bán cho nhà bà Tịch ở cho đến nay. Vào năm 2000 gia đình tôi có xây nhà phía đất đối diện, năm 2009 tôi có bán 1 phần đất phía đối diện nhà vừa xây. Do kết hợp hạ thấp nền đất với hộ gia đình vừa mua đất nên phần cổng đi xuống cũng không còn. Năm 2013 thành phố có mở rộng con đường thành đường bê tông, khi con đường làm xong thì gia đình bà Tịch (Chủ thứ 3 giáp ranh với nhà tôi) tự nhận phần đất trước kia là cổng đi lên của nhà tôi là đất của mình, nhưng 1 điều lạ là trước đó không hề có tranh chấp, đến khi đường đc làm xong thì phường nhận là đất của phường, bà Tịch nhận là đất của bà Tịch. Xin hỏi luật sư với trường hợp này thì liệu gia đình tôi có được pháp luật bảo vệ không? Bởi từ trước trong giấy chứng nhận đăng ký quyền sử dụng đất lại không có phần cổng đi lên. Những người hàng xóm sinh sống cùng thời hoặc trước năm 1983 đều xác nhận đó là phần đất thuộc cổng đi của gia đình tôi. Rất mong nhận được sự tư vấn, xin chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
31/07/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Công ty Luật Minh Khuê
Từ khóa:
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Tranh chấp ranh giới và lối đi chung
xem
Kính thưa luật sư tôi hiện đang sống và làm việc tại Hà Nội, hiện đang gặp phải một vụ việc rắc rối sau: Thửa đất nhà tôi và hàng xóm liền kề ở quê, đều là đất do ông cha để lại, có tên trong sổ mục kê và bản đồ địa chính (BĐĐC)năm 1960,1987,1994 nhưng đều chưa có sổ đỏ, từ xưa đến nay lối đi vào thửa đất vườn nhà tôi vẫn đi theo ngõ chung của cả xóm, lối ngõ chung đó có trong bản đồ 1960 nhưng bản đồ 1987 và 1994 không có, phần ngõ chung đó không biết vì sao trong bản đồ 1987&1994 lại bị vẽ gộp vào những thửa đất của nhà hàng xóm. Có lẽ vì vậy nên cuối năm 2010 khi tôi được gia đình chia cho thửa đất đó và tôi khảo sát chuẩn bị xây nhà thì nhà hàng xóm đã xây luôn công trình phụ trên lối ngõ chung bịt luôn đường vào và đuờng cống thoát của thửa đất. tôi đã gửi đơn ra xã nhưng 03 lần hòa giải không thành ,cùng thời gian đó tôi nhờ Cty đo dạc bản đồ xác định lại diền tích và hình thể thửa đất thì phát hiện ra ở hai phía giáp ranh với nhà hàng xóm đó đều bị họ lấn sang gần 30m2. Tôi đã khởi kiện lên tòa án ND huyện nhưng được hướng dẫn sang làm thủ tục tố cáo bên UBNDHuyện . Nay tôi muốn nhờ luật sư tư vấn giúp: 1-vụ việc như vậy cấp nào , ở đâu sẽ giải quyết ? 2- Tôi có thể đòi lại lối đi chung và phần diện tích bị hàng xóm chiếm dụng không? Tôi cần phải có những chứng lý gì để có thể thắng kiện? Rất mong các luật sư giúp đỡ. Gia đình vô cùng biết ơn.
Ngày hỏi:
18/07/2011
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Phạm Văn Phất
Từ khóa:
Giải quyết tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất
,
Tranh chấp đất đai
,
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Tranh chấp vách tường giữa hai nhà sát nhau
xem
Tranh chấp vách tường nhà Nhà em đang ở là nhà cổ có giấy quyền sử dụng đất, không có quyền sử dụng nhà, và diện tích có luôn phần vách tường nhà. Nhà kế bên nhà em có giấy quyền sử dụng nhà nhưng không có vách tường, căn nhà họ đang ở là dùng nhờ tường bên nhà em ,nhưng nay họ đòi nhà em phải chia nữa vách tường cho họ . Nhưng em cũng nghe nói mỗi nhà phố hồi xưa đều phải chia nửa vách cho nhau . Em xin nhờ luật sư tư vấn nếu nhà em đã có quyền sử dụng đất vậy nhà kế bên đòi nhà em phải chia nửa vách tường là đúng không ?
Ngày hỏi:
17/11/2009
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Đào Kim Lân
Từ khóa:
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Tranh chấp về ranh giới đất ở
xem
Xin nhờ luật sư tư vấn giúp tôi một chuyện như sau: Vào khoảng năm 2000 ông C có bán cho ông K một lô đất chiều ngang 10m tiền cũng như hậu chiều dài khoảng 70m. Để phân biệt ranh giới lô đất, ông C và ông K căn một sợi dây thẳng và có đóng cọc dấu rất rõ ràng: Vào năm 2003 gia đình tôi có mua của ông C một lô đất chiều ngang 6m, tiền cũng như hậu, chiều dài là 37m. Trong khi tôi làm móng nhà, ông C có mời ông K đến để xác minh ranh giới lô đất và đã được hai bên thống nhất là căn một đoạn dây thẳng qua 3 cọc sắt, mốc cuối là vách nhà cầu của ông C để tôi làm nhà. Thế là gia đình tôi cất nhà từ năm 2003 cho đến năm 2007 thì ông C cất nhà máy trên phần đất của ổng tức là phía sau đuôi lô đất cũa tôi và giáp ranh với lô đất của ông K , do đó mốc thứ 3 là vách nhà cầu đã bị phá đi, để đánh dấu lại ranh giới của lô đất tôi có nói với ông C thì ông C bảo “muốn đóng đâu thì đóng”. Vì sợ trong khi thi công sẽ ảnh hưởng đến dây cọc mốc nên tôi đóng cọc sắt nới sang phần đất của ông K khoảng 20 phân chỉ để phân biệt với chiều ngang lô đất chứ không hề xây dựng một công trình nào và ông C đã biết. Tôi nghĩ là chiều dài móng nhà tôi đã còn 2 cọc sắt dọc theo là 23m. Trong khi xây nhà máy thì ông C xây phạm qua đất của ông K tức là tường nhà máy thẳng với cây cọc sắt mà tôi đánh dấu ranh ngang kia…nhưng gia đình tôi cũng không để ý lắm vì cho rằng dù gì thì ông C cũng bán đất cho ông K nên ranh thế nào thì ông C đã quá rõ chứ…… Cho đến hôm nay hộ nhà giáp ranh nhà tôi là ông T làm nhà có yêu cầu tôi xác minh ranh giới để ông làm cho chính xác thì ông C không cho tôi kéo dây theo 2 cọc còn lại chạy thẳng theo móng nhà nguyên thủy mà bắt tôi phài kéo theo cây cọc do tôi đóng sau này để xác định ranh ngang kia, tức là theo đuôi nhà máy của ông C đã lấn qua đất ông K 20 phân, tôi ko đồng ý vì cho rằng kéo như vậy là tôi đã lấn sang phần đất của ông K .Ông C cho rằng nếu kéo theo 3 cọc nguyên thủy thì tôi lấn đất ông của ông T. Xin luật sư tư vấn giùm tôi những vấn đề mà tôi thắc mắc như sau: 1) Lúc tôi xây nhà đã được ông C và ông K chấp thuận ranh giới cớ sao bây giờ ông C lại cho tôi là lấn đất của ông T ( chỉ vì một cây cọc mà tôi tự đóng bên phần đất của ông K để xác định ranh ngang lô đất) ? Ông C nói như vậy có đúng pháp luật không? 2) Nếu như bây giờ buộc tôi giở nhà để chuyển hướng lô đất theo cấy cọc tôi tự đóng thì tôi có thể kiện ông C và ông K phải bồi thường căn nhà cho tôi không, vì chính 2 ông đã chỉ định ranh giới lô đất để tôi xây dựng nhà , và nếu sau này xác minh lại là lấy theo hai cây cọc sắt cũ thì ai sẽ phải chịu trách nhiệm về căn nhà tôi? Xin luật sư tư vấn giúp tôi những vấn đề trên. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Ngày hỏi:
07/09/2009
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Phan Thanh Thy
Từ khóa:
Tranh chấp đất liền kề
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Có [
4
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 01/2017/NĐ-CP sửa đổi nghị định hướng dẫn Luật đất đai
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Tranh chấp về ranh giới đất ở
Bất động sản
Ngày hỏi: 08/09/2009
Tranh chấp vách tường giữa hai nhà sát nhau
Bất động sản
Ngày hỏi: 18/11/2009
Tranh chấp ranh giới và lối đi chung
Bất động sản
Ngày hỏi: 19/07/2011
Có được lấp đường thoát nước nhà hàng xóm không?
Bất động sản
Ngày hỏi: 15/08/2019
Thời gian thực hiện thủ tục đăng ký xác lập hoặc thay đổi, chấm dứt quyền sử dụng hạn chế thửa đất liền kề
Bất động sản
Ngày hỏi: 17/08/2019
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Tranh chấp đất liền kề
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Tranh chấp đất liền kề
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản