Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Trả thiếu tiền công
Có [
9
] tình huống liên quan mới nhất
Không hoàn thành công việc đúng hạn có được nhận tiền công không?
xem
Không hoàn thành công việc đúng hạn có được nhận tiền công không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Xuân Lâm, hiện đang làm chủ một tiệm net tại TP. Hồ Chí Minh, có một vấn đề mà em muốn nhờ Ban biên tập tư vấn. Em mở quán net, vì quán net khá lớn nên em phải cài đặt một phần mềm quản lý và tính tiền, giờ chơi cho khách. Do đó, em có ký hợp đồng với một công ty phần mềm để đặt hàng họ làm một phần mềm quản lý. Hợp đồng có quy định chi phí em phải thanh toán cho hợp đồng là 20 triệu, thời gian hoàn thành là 1 tháng. Tuy nhiên, khi tới hạn thì họ vẫn chưa hoàn thành, em giục thì họ cứ hẹn tới hẹn lui. Tới nay đã 3 tháng mà không thấy họ nói năng gì. Không có phần mềm quản lý nên công việc làm ăn của em rất khó kiểm soát, ảnh hưởng rất nhiều tới việc kinh doanh. Tiền thì em đã thanh toán trước cho họ rồi. Giờ em quyết định không làm việc với họ nữa và đòi lại tiền thì họ không chịu và nói tiền nhận rồi thì không trả lại, đợi họ thêm thời gian nữa. Em thực sự đã hết kiên nhẫn. Cho em hỏi, giờ em phải làm thế nào để đòi lại tiền. Mong Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn giúp em. Chân thành cảm ơn ạ! (xuan***@gmail.com)
Ngày hỏi:
21/06/2017
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Không hoàn thành công việc
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Người sử dụng lao động không trả lương theo thỏa thuận thì xử lý thế nào?
xem
Người sử dụng lao động không trả lương theo thỏa thuận thì xử lý thế nào? Xin cho em hỏi anh chị: Khi em bắt đầu phỏng vấn vào công ty và được công ty đưa ra mức lương cứng là 5 triệu và hỗ trợ phụ cấp là 2.800.000 đồng trong quá trình làm việc và tới khi lấy lương bọn em chỉ được thực lĩnh là 6.450.000 đồng và khi em gọi điện thắc mắc với công ty và được câu trả lời là trừ 10% thuế thu nhập cá nhân? Và không dừng lại đó trong quá trình đó em làm việc được 4 tháng và đến tháng thứ 5 lấy lương thì mức lương anh em bọn em nhận được là 2.400.000 đồng khi đó chúng em làm đủ 26 công mà lại được hưởng lương có 2.400.000 đồng nó khác hẳn với mức lương đã thỏa thuận với em thì đã chênh lệch với một con số quá lớn vậy em muốn được các anh chị tư vấn xem như trường hợp của em như vậy có được đưa đơn không và phải làm như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
15/01/2017
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Người sử dụng lao động
,
Không trả lương
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ Luật lao động 2012
Đã biết
Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành
Xử lý khi bên cai thầu không trả lương theo đúng thời hạn đã cam kết
xem
Chào Luật sư, bên tôi mới giao cho một bên cai thầu 10 lao động, trong khoảng thời gian làm việc bên tôi đã lập danh sách lao động làm việc với họ, sau hai tháng làm việc bên cai thầu đã không trả lương theo đúng thời hạn đã cam kết, vậy bên tôi có phải thanh toán lương trước cho lao động và được quyền đòi bên cai thầu không?
Ngày hỏi:
05/01/2016
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Không trả lương
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ Luật lao động 2012
Đơn phương nghỉ việc khi công ty không trả lương đúng hạn
xem
Tôi làm việc tại nhà hàng 3 sao khá nổi tiếng, bên ngoài nhìn có vể rất ổn nhưng thực chất bên trong rất tồi tệ. Tôi làm việc tại đây từ ngày 25 tháng 12 năm 2014. đã đc 10 tháng Nhưng chỉ mới nhận lương 7 lần... Tôi không có hợp đồng thử việc hợp đồng lao động hay bất cứ vấn đề ràng buộc nào. Nếu tôi đề đơn xin nghỉ việc trước một tháng thì sẽ được trả lương theo quy định nhà hàng. Nhưng trước tôi có nhiều người đã nghỉ việc, đã viết đơn xin nghỉ trước 1 tháng theo quy định nhưng vẫn không được trả lương. Chủ đầu tư lấy nhiều lí do để khất lương của nhân viên đã nghỉ. Có tầm hơn năm người. Vì quá nhiều lần đến đòi và không muốn sự can thiệp của cơ quan chức năng. Nên ai cũng bỏ. Nếu tôi nghỉ tôi cũng bị như vậy thì anh chị có thể tư vấn cho tôi cách để giải quyết trường hợp này. Tôi có cần khiếu nại lên chính quyền. Tôi được một người lớn cho biết sở lao động sẽ hỗ trợ cho vấn đề này nên tôi xin phép đc hỏi ý kiến. Mong anh chị tư ván giải quyết vấn đề thắc mắc của tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn
Ngày hỏi:
31/10/2015
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Sở Lao động - Thương binh và Xã hội
Từ khóa:
Không trả lương
,
Đơn phương nghỉ việc
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ Luật lao động 2012
Công ty không trả lương và sổ bảo hiểm
xem
Em làm cho công ty Aden servises đã 4 năm,chức vụ e là quản lý, qua 2 lần ký hợp đồng thời hạn và lần cuối đã ký hợp đồng vô thời hạn với công ty. nhưng đến ngày 9/02/2015 em có viết đơn xin nghỉ việc theo dúng hợp đồng là 45 ngày sau đó. và công ty cũng đã đưa ra quyết định nghỉ việc cho em là ngày 15/04/2015 ( do nhân sự công ty báo ). nhưng khi em nghỉ thì công ty không trả cho em những giấy tờ liên quan( sổ BH và quyết định nghỉ việc) để em gửi qua BH thất nghiệp, đồng thời công ty vẫn còn giữ lại của em 80 ngày công làm việc. em có gửi email và gọi điện về công ty rất nhiều lần nhưng vẫn không có câu trả lời phía bên cty. Em xin phép nhờ bên luật cho em hướng đi để yêu cầu công ty hoàn trả giấy tờ và tiền lương cho em ạ. Và đồng thời giấy quyết định nghỉ việc công ty đã giử quá thời hạn nộp cho bân BHTN thì bên cty sẽ phải làm thế nào về quyền lợi của em ah.Em xin cám ơn.
Ngày hỏi:
07/10/2015
Lĩnh vực:
Bảo hiểm
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Không trả sổ bảo hiểm
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Bảo hiểm xã hội 2006
Công ty cho công nhân nghỉ nhưng không trả lương
xem
Mới đây, công ty ít việc nên ra thông báo cho một số công nhân nghỉ chờ việc từ ngày 1-9 đến 1-11 nhưng chỉ trả lương 12 ngày. Công ty làm vậy có đúng luật?
Ngày hỏi:
18/08/2015
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Báo Bình Dương
Từ khóa:
Công ty
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ Luật lao động 2012
Không trả lương cho NLĐ do làm mất dụng cụ có đúng luật?
xem
Khi tuyển dụng, Cty yêu cầu tôi phải nộp hồ sơ gốc (bằng ĐH, bảng điểm). Trong thời gian làm việc, tôi làm mất một số dụng cụ. Tôi đã có văn bản báo cáo việc này. Nay tôi nghỉ việc, đã mua trả dụng cụ cho Cty và làm đầy đủ thủ tục bàn giao trước khi nghỉ việc. Tuy nhiên, Cty yêu cầu tôi phải viết đơn nhận đã trộm cắp tài sản thì mới trả lương và hồ sơ gốc. Cty còn cho người nhắn tin, gọi điện thoại đe dọa giết tôi (có bằng chứng), tôi rất lo sợ. Đề nghị Quý báo tư vấn, tôi nên làm như thế nào? (vuthang.ty@gmail.com)
Ngày hỏi:
17/08/2015
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
,
Trách nhiệm hình sự
Luật sư trả lời:
Luật gia Nguyễn Tùng Hoa - Công ty Luật TNHH Everest
Từ khóa:
Không trả lương
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ Luật Hình sự 1999
Đã biết
Bộ luật hình sự sửa đổi 2009
Đã biết
Bộ Luật lao động 2012
Tính sai và trả thiếu tiền công
xem
Em có làm thêm thời vụ cho một công ty nhật nhưng khi hết hợp đồng thì họ tính sai và trả thiếu tiền công cho em. Khi e kiến nghị thì họ chỉ trả lời quanh co rằng họ trừ tiền quần áo, không đi làm đủ công nhưng trong khi đó em đi làm đầy đủ và kết thúc hợp đông em trả quần áo đầy đủ đúng ngày,em lên gặp nhân viên hành chính không muốn ra làm rõ vấn đề cho em . Em muốn hỏi luật sư vậy giờ em phải lam sao để lấy lại được tiền công bị mất của em ạ?
Ngày hỏi:
14/12/2014
Lĩnh vực:
Lao động - Tiền lương
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ Luật lao động 2012
Doanh nghiệp không trả lương, trợ cấp mất việc khi đã có bản án của Tòa án
xem
Tôi bị doanh nghiệp sa thải trái quy định của pháp luật. Mặc dù sau khi đưa ra Tòa án đã được giải quyết, nhưng thời gian đã qua 6 tháng từ ngày kết thúc phiên tòa mà chưa được trả lại lương doanh nghiệp còn nợ và trợ cấp mất việc. Gia đình tôi phải làm gì để yêu cầu cơ quan có thẩm quyền giải quyết?
Ngày hỏi:
18/03/2014
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
,
Thủ tục Tố tụng
Luật sư trả lời:
Chuyên viên tư vấn: Lê Thị Ngọc Linh Công ty LUẬT DƯƠ
Từ khóa:
Trợ cấp mất việc
,
Trả thiếu tiền công
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Có [
7
] Văn bản liên quan
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đã biết
Bộ luật tố tụng dân sự 2015
Đã biết
Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành
Đã biết
Bộ Luật lao động 2012
Đã biết
Bộ luật hình sự sửa đổi 2009
Đã biết
Luật Bảo hiểm xã hội 2006
Đã biết
Bộ Luật Hình sự 1999
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Đơn phương nghỉ việc khi công ty không trả lương đúng hạn
Lao động - Tiền lương
Ngày hỏi: 01/11/2015
Không trả lương cho NLĐ do làm mất dụng cụ có đúng luật?
Lao động - Tiền lương
Ngày hỏi: 18/08/2015
Công ty cho công nhân nghỉ nhưng không trả lương
Lao động - Tiền lương
Ngày hỏi: 19/08/2015
Tính sai và trả thiếu tiền công
Lao động - Tiền lương
Ngày hỏi: 15/12/2014
Công ty không trả lương và sổ bảo hiểm
Bảo hiểm
Ngày hỏi: 08/10/2015
Người sử dụng lao động không trả lương theo thỏa thuận thì xử lý thế nào?
Lao động - Tiền lương
Ngày hỏi: 16/01/2017
Không hoàn thành công việc đúng hạn có được nhận tiền công không?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 22/06/2017
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Trả thiếu tiền công
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Trả thiếu tiền công
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản