Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Tư vấn nhà đất
Có [
7
] tình huống liên quan mới nhất
Tư vấn đất đai cho gia đình
xem
Trước 1975 gia đình tôi có 1 mảnh đất 1400 m2, sau 1975, ko rõ nguyên nhân bị xuông công quỹ vào hợp tác xã , sau đó ko bt nguyên nhân gia đình bị chia thành hộ phi nông nghiệp , chỉ còn sở hữu 600/ 1400 m2 của mảnh đất, rất phi lý . bà nội ( trồng rau ---> đem bán thì gọi là tiểu thương, bố làm đủ mọi nghề ---> thủ công) trong khi ng dc phân chia 800 m2 đất còn lại ( làm bún để bán thì lại dc chia là nông dân), theo như tôi được bt , điều 100 luật đất đai 2003 : những người có sở hữu giấy tờ liên quan đến mảnh đất trước 1997 thì có thể dc cấp quyền sử dụng đất, ko hiểu sao UBND lại chia như thế? Người được cấp quyền sử dụng đất đã từng trả miệng mảnh đất lại cho gia đình tôi, cũng chưa từng canh tác trên đất, chỉ có gia đình chúng tôi canh tác trên đó lâu nay, nay vì đất đai có chút giá trị, người d cấp quyền sử dụng đất lại ko xác nhận trả lại đất, và đòi lại quyền canh tác, UBND xã hòa giải có khuất tất( 20/10 hòa giải ---> 21/10 mới đưa giấy mời cho gia đình chúng tôi) Kính mong luật sư giải đáp thắc mắc của chúng tôi? Có hay ko có thể đòi lại quyền sử dụng đất? (cho tới nay gia đình tôi vẫn đang canh tác trên đất, nhưng do ko hiểu bt cặn kẽ đã bị tòa xử trả lại đất cho bà B)
Ngày hỏi:
20/10/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Tư vấn đất đai
,
Tư vấn nhà đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Tư vấn đất đai
xem
Nhà em và nhà hàng xóm có tranh chấp phần đất có diện tích khoảng 50m2 . Vì trước kia nhà em chưa có điều kiện nên chưa thể quây đất lại được nên đã để cho gia đình nhà hàng xóm sử dụng phần đất đó lâu năm . Bây giờ nhà em có điều kiện muốn quây tường bao nhưng nhà hàng xóm ngăn cản cho rằng nhà em lấn chiếm sang đất nhà người ta . Gia đình em có nhờ chính quyền địa phương lên hoạch định thì phần đất tranh chấp hoàn toàn nằm trong phần đất mà nhà em đc cấp giấy chứng nhận sử dụng đất (sổ Đỏ ). UBND xã có tổ chức hòa giải nhà em chấp nhận chia đôi chỗ đất kia nhưng gia đình hàng xóm không chịu và muốn kiện lên cấp trên. diện tích đất nhà em khoảng 1300m2 có hơn 500m2 đất ở còn lại là đất vườn. Giấy chứng nhận sử dụng đất nhà em được cấp trước năm 1993 ( tầm khoảng năm 1986), giấy chứng nhận sử dụng đất của gia đình hàng xóm là sau năm 1993 . Vậy em nhờ luật sư tư vấn cho em là nếu nhà em theo kiện thì liệu có thể thắng không và nhà em có thể bị thu sổ đỏ để sửa không vì hình như diện tích đất ở nhà em đang quá quy định Em cám ơn luật sư....Rất mong luật sư giúp đỡ!
Ngày hỏi:
25/08/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Đất đai
,
Tư vấn nhà đất
,
Tư vấn đất đai
Câu trả lời:
(Click để xem)
Tư vấn đất đai
xem
Xin chào luật sư, Tôi muốn hỏi LS 1 số thông tin, rất mong nhận được câu trả lời: Tôi có ý định mua 1 mảnh đất ở xã Vĩnh Lộc B, huyện Bình Chánh: - diện tích trên sổ ghi 5 x 23 m, chủ đất nói lộ giới 6m - mục đích sử dụng đất: trồng cây lâu năm - thời gian sử dụng: 2020 - Nguồn gốc sử dụng: Công nhận QSDĐ như giao đất không thu tiền sử dụng đất Tôi có thể chuyển đổi đất này thành đất ở được không? Nếu chuyển đổi thì số tiền tôi cần nộp là bao nhiêu? Những thông tin nếu tôi cần xác nhận về đất có bị tranh chấp, quy hoạch, đóng thuế thì liên hệ ở đâu thì được? Rất mong LS bớt chút thời gian trả lời, tôi trân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
13/05/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Đình Thái Hùng
Từ khóa:
Đất đai
,
Tư vấn nhà đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Tư vấn nhà đất
xem
Xin chào ! Tôi hiện tại đang sinh sống tại Bình Dương. Năm 2012 tôi có mua nhà tại Tổ 56 - Kp.Đông Chiêu - P.Tân Đông Hiệp - Dĩ An - Bình Dương. Nhà 1 lầu 1 trệt nhưng sổ chung. Lúc tôi mua nhà có 1 đường thẳng ra chợ rất đẹp, nhưng khi ở được mấy tháng thì con đường đó bị ngăn lại để bán cho người khác và chúng tôi phải đi 1 con đường khác vòng vèo và hẹp rất nguy hiểm. Chúng tôi đã gửi đơn tới Ủy Ban Nhân dân phường Tân Đông Hiệp nhưng đến nay vẫn chưa giải quyết. Trong khi đó con đường cũ được cấp sổ đỏ để buôn bán. Tôi xin hỏi luật sư giờ chúng tôi muốn khiếu kiện để đòi lại con đường cũ thì phải làm thế nào? Xin chân thành cảm ơn.
Ngày hỏi:
17/03/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Tư vấn nhà đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Tư vấn đất đai
xem
Kính thư luật sư Tôi muốn làm giấy tờ sử dụng đất mà trong miếng đất có dự án mở đưòng đã đựơc xã phưòng phê duyệt và đóng dấu vậy nay gia đình tôi đã bán đất đó thì xin hỏi luật sư có lấy được số mét đuờng dự án trên không?
Ngày hỏi:
22/06/2013
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Đặng Văn Cường
Từ khóa:
Đất đai
,
Tư vấn nhà đất
,
Tư vấn đất đai
Câu trả lời:
(Click để xem)
Tư vấn nhà đất!
xem
Xin kính chào luật sư, Liên quan đến vấn đề nhà đất, tôi muốn luật sư tư vấn cho một số nội dung sau: 1.Giá chuyển nhượng thấp hơn giá mua (có hợp đồng mua bán) thì tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? (Lưu ý đây không phải tài sản duy nhất) 2. Đất hình thành sau hôn, nhưng chỉ mang tên 1 người, vậy khi sang nhượng có cần thiết phải 2 người ký giấy tờ không? Nếu có, tôi có thể sử dụng hình thức giấy ủy quyền hay giấy tờ tương đương có được không? 3. Đối với tài sản mang tên cả 2 người, khi chuyển nhượng có thể sử dụng hình thức ủy quyền để 1 người làm thủ tục không? Nếu được, giấy ủy quyền phải công chứng ở đâu?
Ngày hỏi:
02/04/2012
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật sư Đào Kim Lân
Từ khóa:
Nhà đất
,
Tư vấn nhà đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Tư Vấn Nhà Đất
xem
gia đình ông bà nội tôi gồm có 6 người con: có 4 cô con gái và 2 người con trai( cha tôi là bác cả và chú tôi ) mỗi người trong gia đình đều có gia đình nay 3 cô đã qua đời. Ông nội mất năm 1994 đến sau khi ông nội mất thì chú mự tôi nài nỉ xin cha tôi cho chú mự về ở với bà nội, ở được 3 năm thì bà mất(1997) Hiện nay giấy tờ nhà đất đúng tên của chú mự và hưởng toàn bộ tài sản của ông bà. Vạy xin hỏi cha tôi có được chia phần đất mà chú mự đabg sở hữu đó không.??? Xin chân thành cảm ơn
Ngày hỏi:
18/06/2011
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư le doan tuan
Từ khóa:
Nhà đất
,
Tư vấn nhà đất
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Có [
3
] Văn bản liên quan
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Tư Vấn Nhà Đất
Bất động sản
Ngày hỏi: 19/06/2011
Tư vấn nhà đất!
Bất động sản
Ngày hỏi: 03/04/2012
Tư vấn đất đai
Bất động sản
Ngày hỏi: 14/05/2015
Tư vấn đất đai cho gia đình
Bất động sản
Ngày hỏi: 21/10/2015
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Tư vấn nhà đất
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Tư vấn nhà đất
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản