Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Đê sông
Có [
8
] tình huống liên quan mới nhất
Cách đeo phù hiệu của lực lượng tuần tra, canh gác đê?
xem
Xin hỏi đối với phù hiệu của lực lượng tuần tra, canh gác đê thì đeo sao cho đúng?
Ngày hỏi:
10/05/2021
Lĩnh vực:
Lĩnh vực khác
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đê
,
Đê điều
,
Đê sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Thông tư 01/2009/TT-BNN hướng dẫn tuần tra, canh gác bảo vệ đê điều trong mùa lũ do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành
Quy định chung về thẩm định nội dung đánh giá tác động tới lòng, bờ, bãi sông
xem
Xin hỏi, những quy định mới nhất về thẩm định nội dung đánh giá tác động tới lòng, bờ, bãi sông được thực hiện như thế nào và do ai thực hiện? Mong sớm nhận được phản hồi từ chuyên viên. Xin cảm ơn.
Ngày hỏi:
01/03/2020
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Bãi sông
,
Đê sông
,
Đổ cát xuống ven sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 23/2020/NĐ-CP quy định về quản lý cát, sỏi lòng sông và bảo vệ lòng, bờ, bãi sông
Thực hiện việc kinh doanh và sử dụng cát, sỏi lòng sông cần tuân theo những điều kiện, yêu cầu nào?
xem
Hiện nay, tôi đang tìm hiểu kinh doanh lĩnh vực khoáng sản. Về những điều kiện, yêu cầu trong việc kinh doanh và sử dụng cát, sỏi lòng sông được pháp luật quy định như thế nào? Có văn bản pháp lý mới điều chỉnh vấn đề này không? Xin cảm ơn.
Ngày hỏi:
28/02/2020
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Cát ven sông
,
Đất ven sông
,
Đê sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 23/2020/NĐ-CP quy định về quản lý cát, sỏi lòng sông và bảo vệ lòng, bờ, bãi sông
Hành vi phá hoại đê điều bị xử lý thế nào?
xem
Hành vi phá hoại đê điều bị xử lý thế nào? Xã tôi có tuyến đê bao ngăn lũ, triều cường hằng năm. Trong khu vực đê bao ngăn lũ đó có khoảng 50 hộ dân sinh sống chủ yếu làm vườn và nuôi cá. Đến giữa năm 2016, Ông Giang là 1 trong 50 hộ dân sinh sống trên phần đất đó tự ý tiến hành đào đê bao, mặc cho các hộ dân khác đã ngăn cản và nói nếu Giang đào đất đê bao xuống thì Lũ về sẽ gây ngập lụt ảnh hưởng đến các hộ dân trên cùng phần đất. Vào khoảng tháng 10 do ảnh hưởng của Triều Cường nước sông dân lên nhanh, đoạn đê mà Giang đào bị sạc lỡ. Toàn bộ 11 hétta vườn và khoảng 20 tấn cá của 49 hộ dân còn lại lũ làm ngập úng, Cá chuẩn bị xuất bán thì đi hết. Thiệt hại tài sản của 49 hộ dân trên khoảng 200 triệu đồng. Vậy cho tôi hỏi Ông Giang có Phạm tội hủy hoại tài sản không, hay buộc vào tội gì? Hình thức xử lý như thế nào? Mức phạt ra sao? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
04/12/2016
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
,
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Chân đê
,
Đê
,
Kè bảo vệ đê
,
Đê chuyên dùng
,
Đê điều
,
Đê sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đê điều 2006
Đã biết
Nghị định 139/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về khai thác và bảo vệ công trình thủy lợi; đê điều; phòng, chống lụt, bão
Hỏi về lĩnh vực đất đai và luật đê điều
xem
Thưa Luật sư tôi muốn hỏi một vấn đề về đất đai như sau. Nguyên mảnh đất của gia đình chúng tôi phía trước giáp với ruộng, phía sau giáp với đê ngập mặn, gia đình tôi được cấp sổ đỏ vào năm 1996 lúc đó cán bộ chỉ độ bao nhiêu mét vuông để ghi chứ không đo gì cả và cấp sổ đỏ cho gia đình chúng tôi. Trong khi đó thì phần diện tích đất này lớn hơn so với diện tích đã được cấp và trong sổ đỏ cũng ghi rõ là chưa kiểm trao. Vào năm 1998 tôi có cho chị ruột tôi phần đất phía sau để xây nhà và ở cho đến nay. Vào năm 2000 chị tôi có cho em tôi phần đất còn lại giáp với đê ngăn mặn để dựng chuồng bò và nuôi cho đến nay. Do nhu cầu chăn nuôi nên vào tháng 10 năm 2014 chị và em tôi có hút cát lên mảnh đất để xây dựng nền móng để xây dựng nhà để ở do nhà xây năm 1998 cũ hư nên chị tôi xây dựng nền móng kế nhà cũ và gần với đê và xây chuồng bò. Nhưng đến cuối tháng 10 thì UBND xã ra và lập biên bản đề nghị tháo dỡ phần móng nhà và phần chuồng bò. Gia đình tôi lúc đầu không hiểu rằng tại sao phần đất mình xây dựng móng nhà là không được phép. Cán bộ UBND lí giải là gia đình tôi không được xây dựng các công trình gì gần đê điều và cách chân đê ít nhất là 4m trong khi đó gia đình tôi đã xây dựng chồng bò từ năm 2000 đến nay nhưng không thấy UBND có ý kiến nhưng sao giờ lại ra lập biên bản và bắt buộc chúng tôi phải tháo dỡ và gia đình tôi chấp nhận tháo dỡ chuồng bò và phần móng. Nhưng trong biên bản lập ghi là gia đình tôi có hành vi lấn chiếm đất đai. Vậy Luật sư cho tôi hỏi như vậy là gia đình tôi có phải vi phạm lấn chiến đất đai không. Thưa Luật sư tôi muốn hỏi một vấn đề về đất đai như sau. Nguyên mảnh đất của gia đình chúng tôi phía trước giáp với ruộng, phía sau giáp với đê ngập mặn, gia đình tôi được cấp sổ đỏ vào năm 1996 lúc đó cán bộ chỉ độ để ghi và cấp sổ đỏ cho gia đình chúng tôi. vào năm 1998 tôi có cho chị ruột tôi phần đất phía sau để xây nhà và ở cho đến nay. Vào năm 2000 chị tôi có cho em tôi phần đất còn lại giáp với đê ngăn mặn để dựng chuồng bò và nuôi cho đến nay. Do nhu cầu chăn nuôi nên vào tháng 10 năm 2014 chị và em tôi có hút cát lên mảnh đất để xây dựng nền móng để xây dựng nhà để ở do nhà xây năm 1998 cũ hư nên chị tôi xây dựng nền móng kế nhà cũ và gần với đê và xây chuồng bò. Nhưng đến cuối tháng 10 thì UBND xã ra và lập biên bản đề nghị tháo dỡ phần móng nhà và phần chuồng bò. Gia đình tôi lúc đầu không hiểu rằng tại sao phần đất mình xây dựng móng nhà là không được phép. Cán bộ UBND lí giải là gia đình tôi không được xây dựng các công trình gì gần đê điều và cách chân đê ít nhất là 4m trong khi đó gia đình tôi đã xây dựng chồng bò từ năm 2000 đến nay nhưng không thấy UBND có ý kiến nhưng sao giờ lại ra lập biên bản và bắt buộc chúng tôi phải tháo dỡ và gia đình tôi chấp nhận tháo dỡ chuồng bò và phần móng. Nhưng trong biên bản lập ghi là gia đình tôi có hành vi lấn chiếm đất đai. Gia đình tôi chấp nhận tháo dỡ nhưng vẫn không hiểu rằng tại sao mình xây dựng trên đất của mình lại ghi là lấn chiếm đất đai và cũng có ý kiến nhưng vẫn chưa được giải thích rõ Vậy xin Luật sư cho tôi hỏi như vậy là gia đình tôi có vi phạm về viêc lấn chiếm đất đai không. Xin chân thành cảm ơn!
Ngày hỏi:
15/12/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Đình Thái Hùng
Từ khóa:
Đất đai
,
Công trình đặc biệt
,
Đê
,
Luật đê điều
,
Đê chuyên dùng
,
Đê điều
,
Đê sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Cần bảo vệ hành lang đê điều
xem
Hỏi: Gia đình tôi có khoan một chiếc giếng cách chân đê khoảng 5m. Khi khoan sâu được khoảng 10m chính quyền địa phương đến lập biên bản cho rằng chúng tôi vi phạm Luật Đê điều yêu cầu dừng việc khoan và phải trả lại nguyên trạng như cũ. Tôi xin hỏi gia đình tôi làm như thế có vi phạm luật hay không? Luật quy định như thế nào về hành lang an toàn bảo vệ đê điều, hành lang bảo vệ đê do cấp nào quy định. Trần Định (Vĩnh Phúc)
Ngày hỏi:
13/05/2010
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
,
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
Luật sư Trương văn An (VP Luật sư Phúc Thọ - 23 Hồ
Từ khóa:
Hành lang đê điều
,
Chân đê
,
Đê
,
Kè bảo vệ đê
,
Đê sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đê điều 2006
Đã biết
Nghị định 113/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Đê điều
Đê điều là gì?
xem
Đê điều là gì?
Lĩnh vực:
Lĩnh vực khác
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư viện pháp luật
Từ khóa:
Đê điều
,
Chân đê
,
Đê sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đê điều 2006
Đê sông là gì?
xem
Đê sông là gì?
Lĩnh vực:
Lĩnh vực khác
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư viện pháp luật
Từ khóa:
Đê sông
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đê điều 2006
Có [
6
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 23/2020/NĐ-CP quy định về quản lý cát, sỏi lòng sông và bảo vệ lòng, bờ, bãi sông
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Nghị định 139/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về khai thác và bảo vệ công trình thủy lợi; đê điều; phòng, chống lụt, bão
Đã biết
Thông tư 01/2009/TT-BNN hướng dẫn tuần tra, canh gác bảo vệ đê điều trong mùa lũ do Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành
Đã biết
Nghị định 113/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật Đê điều
Đã biết
Luật Đê điều 2006
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Cần bảo vệ hành lang đê điều
Tài nguyên - Môi trường
Ngày hỏi: 14/05/2010
Hỏi về lĩnh vực đất đai và luật đê điều
Bất động sản
Ngày hỏi: 16/12/2014
Đê điều là gì?
Lĩnh vực khác
Đê sông là gì?
Lĩnh vực khác
Hành vi phá hoại đê điều bị xử lý thế nào?
Tài nguyên - Môi trường
Ngày hỏi: 05/12/2016
Thực hiện việc kinh doanh và sử dụng cát, sỏi lòng sông cần tuân theo những điều kiện, yêu cầu nào?
Tài nguyên - Môi trường
Ngày hỏi: 29/02/2020
Quy định chung về thẩm định nội dung đánh giá tác động tới lòng, bờ, bãi sông
Tài nguyên - Môi trường
Ngày hỏi: 02/03/2020
Cách đeo phù hiệu của lực lượng tuần tra, canh gác đê?
Lĩnh vực khác
Ngày hỏi: 11/05/2021
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Đê sông
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Đê sông
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản