Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Đường tự mở
Có [
5
] tình huống liên quan mới nhất
Tranh chấp con đường dân sinh
xem
Các anh chị giúp đỡ em với ạ. Nhà e là nhà B( vị trí như trong hình). con đường dân sinh là lối ra vào duy nhất của nhà e ( nhà A và nhà C k sử dụng). ngày trước nó rộng 3m. nhưng dần dần 2 nhà A và C sau khi xây sửa nhà đã lấn chiếm dần và giờ nó chỉ còn lại 1m8. Nhà e đã có công cải tạo và bồi đắp con đường trong rất nhiều năm nay(2 nhà còn lại k hề cải tạo sửa sang gì). bây giờ nhà C muốn bán nhà và có ý định lấn thêm 70cm nữa vào con đường này. vậy gđ e có quyền khởi kiện yêu cầu nhà C chấm dứt hành động lấn chiếm k ạ?
Ngày hỏi:
09/07/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Đặng Văn Cường
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi
,
Đường tự mở
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Tố tụng dân sự 2004
Tranh chấp đường dân sinh
xem
Kính thưa luật sư Tôi có vấn đề nhờ luật sư tư vấn như sau: Tôi có mua 1 mãnh đất từ tháng 9 năm 2014 là đất ở đô thị và được UBND Thành phố cấp GCNQSDĐ thửa đất này được tách từ thửa đất mà chủ củ bán cho tôi, chủ đất củ có hứa là sẻ giải phóng đường đi cho tôi nhưng đến giờ vẩn chỉ là lời hứa , trong sổ đỏ củng như trong bản đồ địa chính có thể hiện 1 con đương dân sinh 3m trước đất nhà tôi. giờ tôi muốn xây dựng nhà nhưng chủ đất đối diện không cho mở đường vì lý do con đường dó là đất sở hửu riêng của gia đình họ, theo tôi tìm hiểu thì họ sống tại đó tù trước năm 86 và có giấy cấp đất của nông trường hồi đó, nhưng hiện giờ họ vản chưa có sổ đỏ và họ củng không cho tôi xem giấy tờ của nông trường cấp. Giờ tôi muốn giải phóng đương đi thì phải làm sao, tôi củng có thương lượng riêng vối họ nhưng họ đòi bán doạn đương đó cho tôi với giá thành khá cao 2tr/1m2 Xin luật sư tư vấn gúp, tôi phải làm như thế nào là đúng?
Ngày hỏi:
16/05/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Tranh chấp lối đi
,
Đường tự mở
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Xe ô tô đi trên đường dân sinh làm đứt dây điện thì chịu trách nhiệm thế nào
xem
Tôi có trường hợp, xe ô tô tải đi trên đường dân sinh làm đứt dây điện, thì trách nhiệm của chủ xe như thế nào? Người dân đã thông báo cho chủ xe ngay tại thời điểm gây hậu quả. Nhưng lái xe cố tình bỏ chạy, không dừng lại giải quyết. Theo như công an giải quyết thì tính theo chiều cao xe và dây điện nếu xe đạt tiêu chuẩn chiều cao thì nhà dân chịu thiệt hại. Nếu xe không đạt tiêu chuẩn đi qua thì sẽ bị phạt. Trong khi đó có CA đang ngồi trên xe để đưa vịt đi tiêu hủy. Tôi xin phép hỏi là cách xử lý như CA đã thoả đáng hay chưa, trách nhiệm của chủ xe gây hậu quả như thế nào.
Ngày hỏi:
27/08/2014
Lĩnh vực:
Giao thông - Vận tải
,
Quyền dân sự
,
Xe ô tô
,
Lưu thông, dừng, đỗ xe
Luật sư trả lời:
Luật sư Đào Kim Lân
Từ khóa:
Bồi thường thiệt hại
,
Đường tự mở
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đường dân sinh bị doanh nghiệp trưng dụng làm đường của doanh nghiệp
xem
Đường dân sinh từ bao đời nay vẫn được dân làng sử dụng chung.nay có dự án làm chợ rau an toàn của huyện nấy vào đường làng mà không thông báo với dân. Đoạn đường này hiện giờ bên dự án làm chợ làm đường,không hợp với dân nông thôn, đường của làng bây giờ muốn đi phải đi cùng với chợ.lên dân ở thôn cực kỳ bức xúc và đã yêu cầu xã giải quyết tách riêng đường làng và đường chợ nhưng không được giải quyết. Vậy nay xin luật sư giúp em xem dân chúng em có thể tách riêng đường và làm đơn khiếu nại như thế nào. Em xin nói thêm quyết định không có của thành phố!
Ngày hỏi:
07/06/2014
Lĩnh vực:
Doanh nghiệp
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Cao Sỹ Nghị
Từ khóa:
Doanh nghiệp
,
Đường tự mở
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Doanh nghiệp 2005
Xin Hỏi về đường tự mở ?
xem
Chào luật sư Tôi vừa xin cấp đổi GCNQSDD do sai sót của nhân viên đo đạc trước đây. Nay tôi làm hồ sơ chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng cây hàng năm khác lên đất thổ cư thì được huyện trả lời là lô đất của tôi có phần đất chừa làm đường là đường tự mở, do vậy không thể chuyển mục đích được. Vậy tôi cần phải làm gì để có thể chuyển mục đích sử dụng lô đất này được, kính mong luật sư tư vấn. Xin cảm ơn luật sư
Ngày hỏi:
08/09/2013
Lĩnh vực:
Giao thông - Vận tải
,
Đường bộ - Hành lang
,
Người tham gia giao thông
Luật sư trả lời:
Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn
Từ khóa:
Đường tự mở
Câu trả lời:
(Click để xem)
Có [
4
] Văn bản liên quan
Đã biết
Bộ luật dân sự 2015
Đã biết
Luật Doanh nghiệp 2005
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Bộ luật Tố tụng dân sự 2004
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Xin Hỏi về đường tự mở ?
Giao thông - Vận tải
Ngày hỏi: 09/09/2013
Tranh chấp đường dân sinh
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 17/05/2015
Xe ô tô đi trên đường dân sinh làm đứt dây điện thì chịu trách nhiệm thế nào
Giao thông - Vận tải
Ngày hỏi: 28/08/2014
Đường dân sinh bị doanh nghiệp trưng dụng làm đường của doanh nghiệp
Doanh nghiệp
Ngày hỏi: 08/06/2014
Tranh chấp con đường dân sinh
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 10/07/2015
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Đường tự mở
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Đường tự mở
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản