Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Đất sân nhà
Có [
10
] tình huống liên quan mới nhất
Hạn mức chuyển mục đích sử dụng từ đất ở sang kinh doanh nhà trọ
xem
Hiện nay, tôi có nhu cầu chuyển đất ở để xây dựng nhà trọ cho thuê, tôi đồng ý không nợ tiền sử dụng đất, nhưng hiện nay có một số huyện trên địa bàn tình Bình Dương lại hạn chế diện tích và mỗi người chỉ được chuyển mục đích sang đất ở trong hạn mức được giao đất để phục vụ xây dựng nhà ở. Cho tôi hỏi việc trả lời như vậy đúng hay sai và trường hợp tôi muốn xây dựng nhà trọ cho thuê thì phải làm thế nào, và trình tự thủ tục ra sao. Có phải chuyển sang tổ chức và xin chủ trương ở đâu. Xin cảm ơn!
Ngày hỏi:
06/11/2016
Lĩnh vực:
Bất động sản
Luật sư trả lời:
Sở TNMT tỉnh Bình Dương
Từ khóa:
Đất đai
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Quyết định 37/2014/QĐ-UBND quy định hạn mức giao đất ở, hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở trên địa bàn tỉnh Bình Dương
Đã biết
Quyết định 49/2015/QĐ-UBND Quy định về thẩm định chủ trương đầu tư; nhu cầu sử dụng đất và điều kiện giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, gia hạn sử dụng đất; các thủ tục về giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, gia hạn sử dụng đất, chuyển hình thức sử dụng đất trên địa bàn tỉnh Bình Dương
Xây móng nhà sang đất nhà hàng xóm có phải bồi thường không?
xem
Năm 1986 gia đình tôi được xã cấp đất ở do một phần đất của nhà hàng xóm cũ trả lại đất cho xã. Năm 1990 gia đình tôi xây nhà với phần móng bè đua ra khởi tường nhà 30cm, mái trên cũng đua ra 30cm và sử dụng không có tranh chấp gì với nhà hàng xóm. Năm 1996 gia đình nhà hàng xóm chuyển vào miền nam sinh sống nhượng lại đất cho người em gái sử dụng, đến nay nhà hàng xóm mới xây nhà thì xẩy ra tranh chấp họ cho là nhà tôi lấn chiếm đất của nhà họ và phần móng nhà là đất thuộc nhà họ. Bây giờ nhà tôi chưa có sổ đỏ nhưng theo số đo mới thì nhà tôi không có phần đất ở móng đó vì họ cho là theo sổ đỏ hiện tại của nhà họ thì gia đình tôi không có phần đất đó. Liệu có cách nào giúp gia đình tôi đòi lại được số đất trên không? Tôi xin chân thành cảm ơn và mong sớm nhận được tư vấn từ phía quý luật sư!
Ngày hỏi:
21/12/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Công ty LUẬT DƯƠNG GIA
Từ khóa:
Bồi thường
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Chuyển nhượng đất nhà ở
xem
Luật sư cho xin Em hỏi. Gia đình Em có chuyển nhượng một mảnh đất đã có nhà ở và Chủ mảnh đất chuyển nhượng đó đã sống trên đất đó từ trước năm 1990, gia đình em chỉ viết đơn chuyển nhượng bằng tay được mọi người chứng kiến và có ký tên đầy đủ. Mảnh đất được chuyển nhượng cho gia đình em trước đó chưa có cấp QSDĐ. Và gia đình em đang sống trên mảnh đất đó từ lúc chuyển nhượng cho đến bây giờ. Em đọc được trên luật đất đai là nếu như đất sử dụng để ở trước ngày 15/10/1993 thì được miễn phí tiền sử dụng đất khi đăng ký cấp QSDĐ mới. Gia đình em có giấy chuyển nhượng từ năm 1997. Vậy trường hợp của gia đình em có được miễn phí tiền sử dụng đất hay không Luật sư? Và thì thời gian tính theo luật đất đai thì có tính từ thời gian người chủ cũ trước đó không thưa Luật sư. Đất đó được sử dụng trước đó có tính cho Gia đình em hay không? Mong Luật sư trả lời cho em được rõ hơn, em xin cảm ơn!
Ngày hỏi:
05/11/2015
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Danluat
Từ khóa:
Chuyển nhượng đất
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất
Có được hưởng vàng đào được trên đất nhà mình không?
xem
Trong lúc đào móng làm nhà, anh em tôi phát hiện một bình chứa vài cây vàng. Xin hỏi chúng tôi có được hưởng không, hay phải nộp cho nhà nước? Mảnh đất này gia đình tôi đã ở qua nhiều thế hệ.
Ngày hỏi:
07/09/2015
Lĩnh vực:
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư, thạc sĩ Phạm Thanh Bình Công ty Luật Bảo Ng
Từ khóa:
Vàng chôn giấu
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Không cho chuyển mục đích từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở
xem
Xin kinh chào luật sư! Tôi tên Nguyễn Việt hiện đang thường trú tại tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu xin trình bày sự việc nhờ luật sư tư vấn giùm sư việc như sau: Nguyên tôi có mua một mảnh đất có tổng dt 100 m2 tróng đó có 50m m2 đất ở tại nông thôn và 50m2 đất trồng cây lâu năm và được ubnd xã cấp giấy phép xây dụng 50m2 Vào ngày 25/6 được UBND xã cấp giấy phép xây dựng cho tôi với diện tích là 50 m2 như vì nhu cầu sinh hoạt của gia đình tôi đông người nên tôi đã xây nhà với diện tích là 80 m2 vì lý do tôi xây quá diện tích cấp phép nên ngày 8/9 /2014 tôi làm thủ tục chuyển thêm 30m2 đất ở và được cán bộ tiếp nhận hẹn ngày 15/10/2014 trả kết quả. Ngày 20/11/2014 phòng Tài Nguyên và môi trường huyện có công văn số 468/TNMT nội dung công văn là căn cứ vào Công văn số 432/KTHT ngày 13/11/ 1014 về việc ý kiến về quy hoạch xây dựng: Căn cứ theo quy hoạch xây dựng nông thôn mới , tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu, được UBND huyện Phê duyệt tại quyết định số 1371/ QĐ-UBND ngày 03/05/2012. Với lý do căn cứ vào quyết định số 1371/QĐ- UBND ngày 03/05/2012 mà trả hồ sơ và không cho tôi chuyển mục đích Qua tìm hiểu tôi biết được: - Căn cư khoản 1điều 52, chương IV luật đất đai năm 2013. - Căn cứ Nghị định 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014. - Căn cứ quyết định số 1486 QĐ-UBND ngày 12/05/2014 của UBND huyện Long Điền về việc phê duyệt quy hoạch chi tiết sử dụng đất đến năm 2020, kế hoạch sử dụng đất chi tiết 5 năm kỳ đầu của xã An Ngãi. Và nếu căn cứ vào quyết định số 1371/QĐ- UBND được phê duyệt tại ngày 03/05/2012 nhưng ngày 26/5/2014 UBND huyện Long Điền Ký quyết định số 1300 số 1301 về việc cho phép ông Võ Đình Thương chuyển mục đích từ đất cây lâu năm sang đất ở 550 m2 tại thửa đất số 463 và 461 tờ bản đồ số 5 là thửa đất tách ra và chuyển nhượng cho vợ chồng tôi hiện nay đang sử dụng. Qua những lý do trên kinh mong luật sư tư vấn cho tôi là trường hợp tôi UBND không cho chuyển mục đích có hợp lý ko và nếu không hợp lý thì tôi phải làm gi để đòi quyền lợi cho mình.
Ngày hỏi:
02/12/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Danluat
Từ khóa:
Chuyển mục đích sử dụng đất
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đất sân nhà em sử dụng đã lâu nhưng chưa làm giấy giờ làm được không ?
xem
Nhà em ở quận Thủ Đức TPHCM , năm 2003 gia đình em có đi làm sổ chứng nhận quyền sử dụng đất và đã có giấy chứng nhận nhưng lại không có vẽ phần sân nhà em mà lại có phần đường cống thoát nước trên bảng vẽ . Vì gia đình em nghĩ đơn giản là nhà thờ không bán nên cũng không đi sửa lại cho đúng hiện trạng , cho đến thời gian gần đây nhà bên cạnh biết được phần sân của gia đình em không có giấy nên họ lén lúc để đồ lấn từ từ và ra sức cãi ngang không lý trí , gia đình em nói hoài mà họ không hiểu nên đành nhịn luôn và cứ như vậy họ càng lấn chiếm . Về phần đất sân đó gia đình em xử dụng đã lâu nên những hàng xóm lâu năm chắc biết rất rõ nhưng không ai dám lên tiếng vì sợ phiền phức .
Ngày hỏi:
16/10/2014
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Cao Sỹ Nghị
Từ khóa:
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Cấp đổi đất nhà với đất đường đi
xem
xin chào luật sư ! Luật sư có thể dành chút thời gian tư vấn cho tôi vấn đề sau: gia đình tôi có 1 mảnh đất ở (đã được cấp GCN QSD đất), do hình dạng thửa đất không được vuông do giáp với 1 đoạn đường ngõ xóm rất cong, do vậy gia đình tôi có ý định đề nghị xóm, xã cho đổi đất ở nhà tôi và đất đường đi cho đường khỏi cong và đất nhà tôi được vuông. vậy luật sư cho tôi hỏi như vậy thì phải làm thế nào để nhà tôi được cấp bìa đỏ phần đất đường đi và cắt được phần diện tích đất ở nhà tôi chuyển làm đường đi ra khỏi bìa đỏ. Rất mong sự tư vấn của luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Ngày hỏi:
29/09/2011
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Dương Văn Mai
Từ khóa:
Đổi đất
,
Cấp đổi đất nhà
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Cấp đổi đất nhà với đất đường đi
xem
Xin chào luật sư! Luật sư có thể dành chút thời gian tư vấn cho tôi vấn đề sau: Gia đình tôi có 1 mảnh đất ở (đã được cấp GCN QSD đất), do hình dạng thửa đất không được vuông do giáp với 1 đoạn đường ngõ xóm rất cong, do vậy gia đình tôi có ý định đề nghị xóm, xã cho đổi đất ở nhà tôi và đất đường đi cho đường khỏi cong và đất nhà tôi được vuông. Vậy luật sư cho tôi hỏi như vậy thì phải làm thế nào để nhà tôi được cấp bìa đỏ phần đất đường đi và cắt được phần diện tích đất ở nhà tôi chuyển làm đường đi ra khỏi bìa đỏ. Rất mong sự tư vấn của luật sư. Tôi xin chân thành cảm ơn.
Ngày hỏi:
26/09/2011
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
Luật sư Dương Văn Mai
Từ khóa:
Cấp đổi đất nhà
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Xác định đất vườn là đất ở
xem
Năm 1980 Bố mẹ tôi có mua một mảnh đất với diện tích 500m2 (sau đó họ cho thêm gần 500m2 không lấy tiền) là đất vườn của một người khác (trên giấy tờ chuyển nhượng đất ghi giao đất để làm nhà, có xác nhận của UBND thị trấn). Đến nay khi làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì được UBND thị trấn cho biết chỉ được cấp 120m2 là đất ở; diện tích còn lại phải làm thủ tục chuyển đổi; về thuế với nhà nước thì gia đình tôi là gia đình chính sách nên nhà nước không thu thuế. Như vậy với diện tích chỉ có 120m2 được coi là đất ở là đúng hay sai?
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Quyền dân sự
Luật sư trả lời:
CƠ SỞ DỮ LIỆU QUỐC GIA VỀ VĂN BẢN PHÁP LUẬT
Từ khóa:
Đất vườn
,
Đất ở
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở do Ủy ban nhân dân thị xã cấp
xem
Năm 2009 vợ chồng tôi được UBND thị xã Hồng Lĩnh, tỉnh Hà Tĩnh cấp bán 212m2 đất theo giá nhà nước là 250.000VND/1m2 tương đương 53.000.000VNĐ và đã có bìa đỏ mang tên vợ chồng tôi. Từ đó đến nay vì cuộc sống khó khăn nên vợ chồng tôi chưa có điều kiện làm nhà để ở. Hiện tại, gia đình tôi gặp rất nhiều khó khăn về kinh tế, tôi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất nói trên cho một người khác nhưng khi làm thủ tục chuyển nhượng thì đại điện UBND thị xã Hồng Lĩnh cho biết là UBND thị xã có quy định đất cấp bán như của vợ chồng tôi là cấp để ở, không được chuyển nhượng. Tôi muốn hỏi quy định của UBND thị xã Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh là đúng hay sai?
Lĩnh vực:
Bất động sản
,
Tài chính nhà nước
Luật sư trả lời:
Nguyễn Thị Phương Liên - Vụ Các vấn đề chung về xây d
Từ khóa:
Chuyển nhượng quyền sử dụng đất
,
Đất sân nhà
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Đất đai 2003
Có [
6
] Văn bản liên quan
Đã biết
Quyết định 49/2015/QĐ-UBND Quy định về thẩm định chủ trương đầu tư; nhu cầu sử dụng đất và điều kiện giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, gia hạn sử dụng đất; các thủ tục về giao đất, cho thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất, gia hạn sử dụng đất, chuyển hình thức sử dụng đất trên địa bàn tỉnh Bình Dương
Đã biết
Quyết định 37/2014/QĐ-UBND quy định hạn mức giao đất ở, hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở trên địa bàn tỉnh Bình Dương
Đã biết
Luật đất đai 2013
Đã biết
Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất
Đã biết
Bộ luật Dân sự 2005
Đã biết
Luật Đất đai 2003
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Có được hưởng vàng đào được trên đất nhà mình không?
Quyền dân sự
Ngày hỏi: 08/09/2015
Cấp đổi đất nhà với đất đường đi
Bất động sản
Ngày hỏi: 30/09/2011
Đất sân nhà em sử dụng đã lâu nhưng chưa làm giấy giờ làm được không ?
Bất động sản
Ngày hỏi: 17/10/2014
Không cho chuyển mục đích từ đất trồng cây lâu năm sang đất ở
Bất động sản
Ngày hỏi: 03/12/2014
Chuyển nhượng đất nhà ở
Bất động sản
Ngày hỏi: 06/11/2015
Xác định đất vườn là đất ở
Bất động sản
Hạn mức chuyển mục đích sử dụng từ đất ở sang kinh doanh nhà trọ
Bất động sản
Ngày hỏi: 07/11/2016
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Đất sân nhà
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Đất sân nhà
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản