Trang chủ
Thời sự pháp luật
Ngân hàng pháp luật
Các gói dịch vụ
Liên hệ
Giới thiệu
Sơ đồ web
Hướng dẫn
Widget
Ngân Hàng Pháp Luật
Đăng nhập
Đăng ký
LƯỢC ĐỒ PHÂN TÍCH
Đổ rác bừa bãi
Có [
11
] tình huống liên quan mới nhất
Nghiêm cấm đổ rác trong phạm vi nào của công trình thuỷ lợi?
xem
Nghiêm cấm đổ rác trong phạm vi nào của công trình thuỷ lợi? Mức xử phạt với hành vi đổ rác trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi như thế nào? Gần đây, khu vực tôi có những nhà hay đổ rác gần công trình thuỷ lợi. Cho tôi hỏi những người này đổ rác như vậy có vi phạm điều cấm của luật không? Mức phạt cho hành vi này? Xin cám ơn!
Ngày hỏi:
06/10/2022
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Công trình thuỷ lợi
,
Đổ rác
,
Đổ rác bừa bãi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật Thủy lợi 2017
Đã biết
Nghị định 03/2022/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống thiên tai; thủy lợi; đê điều
Hộ gia đình đổ rác không đúng chỗ có được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa không?
xem
Xin hỏi trong trường hợp hộ gia đình đổ rác không đúng chỗ, bị Chủ tịch phường phạt hành chính thì có được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa không?
Ngày hỏi:
25/12/2020
Lĩnh vực:
Văn hóa - Xã hội
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Gia đình văn hóa
,
Đổ rác bừa bãi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định về xét tặng danh hiệu "Gia đình văn hóa"; "Thôn văn hóa", "Làng văn hóa", "Ấp văn hóa", "Bản văn hóa", "Tổ dân phố văn hóa"
Vứt rác vào cống thoát nước bị phạt bao nhiêu tiền?
xem
Khu phố nơi tôi ở chỉ có hai miệng cống thoát nước nhưng thường xuyên bị nghẽn, gây ngập lụt. Phần lớn là do người dân xả rác ra đường, không bỏ rác đúng nơi quy định. Có gia đình còn gom rác của nhà mình lại rồi đem ra đường đốt, khói bụi bay mù trời. Xin hỏi việc xả rác ra đường gây nghẽn cống thoát nước, ngập lụt và hành vi đốt rác ngoài đường, như vậy sẽ bị xử phạt như thế nào?
Ngày hỏi:
18/08/2019
Lĩnh vực:
Vi phạm hành chính
,
Xây dựng - Đô thị
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Vứt rác
,
Đổ rác
,
Đổ rác bừa bãi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
Đã biết
Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường
Đổ rác sai quy định
xem
Chào anh chị! Gần nhà tôi có một số hộ gia đình thường xuyên vứt rác bừa bãi làm ô nhiễm môi trường nghiêm trọng. Dù tôi có nhắc nhở nhiều lần nhưng họ vẫn không nghe. Xin hỏi bây giờ tôi làm đơn báo cáo sự việc lên chính quyền địa phương thì họ có bị phạt không? Nếu có thì mức phạt là bao nhiêu?
Ngày hỏi:
16/05/2019
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đổ rác bừa bãi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật bảo vệ môi trường 2014
Đổ rác xuống cống bị phạt bao nhiêu?
xem
Tôi ở khu vực Vĩnh Khánh, Quận 4. Gần con đường này có rất nhiều quán ăn và các quán này thường xuyên đổ rác xuống các cống trên đường, gây mùi hôi khó chịu đối với các hộ dân lân cận. Cho tôi hỏi hành vi đổ rác xuống cống bị phạt bao nhiêu?
Ngày hỏi:
23/11/2018
Lĩnh vực:
Văn hóa - Xã hội
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đổ rác bừa bãi
,
Đổ rác xuống cống nước
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
Xử lý hành vi đổ, ném chất thải, chất bẩn làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc của người khác
xem
Hình thức xử lý hành vi đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc của người khác được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Bình Thuận. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hành vi đổ, ném chất thải, chất bẩn hoặc các chất khác làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc của người khác bị xử lý ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! Tiến Dũng (dung***@gmail.com)
Ngày hỏi:
20/12/2017
Lĩnh vực:
Văn hóa - Xã hội
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Xử phạt hành chính
,
Đổ rác bừa bãi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
Xử lý hành vi đổ rác, chất thải vào hố ga, hệ thống thoát nước công cộng
xem
Hình thức xử lý hành vi đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác vào hố ga, hệ thống thoát nước công cộng được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Ninh Bình. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hành vi đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác vào hố ga, hệ thống thoát nước công cộng bị xử lý ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! Tuấn Vũ (vu***@gmail.com)
Ngày hỏi:
20/12/2017
Lĩnh vực:
Văn hóa - Xã hội
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đổ rác bừa bãi
,
Xử phạt hành chính
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
Xử lý hành vi đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác trên vỉa hè, lòng đường
xem
Hình thức xử lý hành vi đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác trên vỉa hè, lòng đường được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hành vi đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác trên vỉa hè, lòng đường bị xử lý ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe! Diễm Hằng (hang***@gmail.com)
Ngày hỏi:
20/12/2017
Lĩnh vực:
Văn hóa - Xã hội
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đổ rác bừa bãi
,
Xử phạt hành chính
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
Từ tháng 02/2017, vứt rác ra vỉa hè bị xử phạt như thế nào?
xem
Từ tháng 02/2017, vứt rác ra vỉa hè bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Minh Quân, đang sinh sống ở Hà Nội, tôi có vấn đề thắc mắc rất mong Ban biên tập tư vấn giúp. Tôi sinh sống và thấy trên rất nhiều tuyến phố của Hà Nội hiện nay, còn diễn ra tình trạng các hộ gia đình sống ở hai bên đường cho rác thải sinh hoạt vào bao, túi ni lông rồi vứt xuống lòng đường, trên vỉa hè làm mất mỹ quan đô thị, gây ô nhiễm môi trường. Xin hỏi hành vi trên bị xử phạt như thế nào? Văn bản nào quy định về việc xử phạt này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin chân thành cảm ơn! Email: minh.quan***@gmail.com
Ngày hỏi:
16/06/2017
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
,
Vi phạm hành chính
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đổ rác
,
Đổ rác bừa bãi
,
Vỉa hè
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật bảo vệ môi trường 2014
Đã biết
Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường
Làm sao để 'đẩy' bãi rác ra xa khu dân cư?
xem
Chúng tôi đang phải sống chung với mùi xú uế nồng nặc từ một bãi rác bỗng nhiên xuất hiện khiến cư dân rất bức xúc. Xin hỏi quy trình phản ánh, giải quyết việc này như thế nào? Minh Thúy
Ngày hỏi:
29/05/2017
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
Luật sư trả lời:
Ban biên tập Thư Ký Luật
Từ khóa:
Đổ rác bừa bãi
,
Khu dân cư
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật bảo vệ môi trường 2014
Đổ, bỏ rác bừa bãi
xem
Nhiều người dân không ý thức nên đổ, bỏ rác bừa bãi. Vậy pháp luật có quy định về việc bảo vệ môi trường (BVMT) nơi công cộng hay không và nếu có thì những người vi phạm có bị phạt hay không?
Ngày hỏi:
17/06/2016
Lĩnh vực:
Tài nguyên - Môi trường
Luật sư trả lời:
Báo Bình Dương
Từ khóa:
Đổ rác bừa bãi
Câu trả lời:
(Click để xem)
Căn cứ pháp lý
Đã biết
Luật bảo vệ môi trường 2014
Có [
6
] Văn bản liên quan
Đã biết
Nghị định 03/2022/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống thiên tai; thủy lợi; đê điều
Đã biết
Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định về xét tặng danh hiệu "Gia đình văn hóa"; "Thôn văn hóa", "Làng văn hóa", "Ấp văn hóa", "Bản văn hóa", "Tổ dân phố văn hóa"
Đã biết
Luật Thủy lợi 2017
Đã biết
Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo vệ môi trường
Đã biết
Luật bảo vệ môi trường 2014
Đã biết
Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình
TÌNH HUỐNG HOT TRONG NGÀY
Từ tháng 02/2017, vứt rác ra vỉa hè bị xử phạt như thế nào?
Tài nguyên - Môi trường
Ngày hỏi: 17/06/2017
Xử lý hành vi đổ, ném chất thải, chất bẩn làm hoen bẩn nhà ở, cơ quan, trụ sở làm việc của người khác
Văn hóa - Xã hội
Ngày hỏi: 21/12/2017
Xử lý hành vi đổ rác, chất thải vào hố ga, hệ thống thoát nước công cộng
Văn hóa - Xã hội
Ngày hỏi: 21/12/2017
Xử lý hành vi đổ rác, chất thải hoặc bất cứ vật gì khác trên vỉa hè, lòng đường
Văn hóa - Xã hội
Ngày hỏi: 21/12/2017
Đổ rác xuống cống bị phạt bao nhiêu?
Văn hóa - Xã hội
Ngày hỏi: 24/11/2018
Đổ rác sai quy định
Tài nguyên - Môi trường
Ngày hỏi: 17/05/2019
Vứt rác vào cống thoát nước bị phạt bao nhiêu tiền?
Vi phạm hành chính
Ngày hỏi: 19/08/2019
Hộ gia đình đổ rác không đúng chỗ có được xét tặng danh hiệu Gia đình văn hóa không?
Văn hóa - Xã hội
Ngày hỏi: 26/12/2020
Nghiêm cấm đổ rác trong phạm vi nào của công trình thuỷ lợi?
Tài nguyên - Môi trường
Ngày hỏi: 07/10/2022
×
Thông tin căn cứ pháp lý theo từ khóa [
Đổ rác bừa bãi
]
Thông tin căn cứ pháp lý
Số hiệu:
Loại văn bản:
Lĩnh vực, ngành:
Nơi ban hành:
Người ký:
Ngày ban hành:
Các tình huống liên quan
Chỉ những tình huống liên quan đến từ khóa [
Đổ rác bừa bãi
]
Tất cả những tình huống căn cứ vào [
trên
]
Tiêu đề [A - Z]
Tiêu đề [Z - A]
Ngày Hỏi [<]
Ngày Hỏi [>]
Căn cứ Pháp Lý [A - Z]
Căn cứ Pháp Lý [Z - A]
Sắp xếp:
Tìm được [
123
] tình huống liên quan
STT
Tiêu đề
Ngày hỏi
Căn cứ pháp lý
Xem thêm các tình huống liên quan
×
×
Ngân Hàng Pháp Luật
Mời bạn đăng nhập để có thể xem chức năng này
Đăng nhập
Nếu bạn chưa là thành viên hãy đăng ký
Đăng ký
×
Đặt câu hỏi với
Ngân Hàng Pháp Luật
Thông tin của bạn:
*
*
*
Nội dung cần Luật sư tư vấn:
Hoặc gửi email đến
nhch@lawnet.vn
Ngân Hàng Pháp Luật
×
Vui lòng đăng nhập để trải nghiệm các tiện ích/ dịch vụ của "
L
aw
N
et
" được tốt hơn!
Chọn
Đăng nhập
nếu bạn đã có tài khoản
Chọn
Đăng ký
(miễn phí)
nếu bạn chưa có tài khoản