Đóng bảo hiểm được 7 năm sau đó ngưng đóng 9 năm thì có được hưởng BHXH một lần không?

26/04/2022

Em đã ngưng tham gia bảo hiểm tới tháng 9 là được 1 năm. Em đã tham gia gần 7 năm. Vậy em có được thanh toán bảo hiểm 1 lần được không?

    • Ban đã tham gia bảo hiểm xã hội được gần 7 năm và thời gian không đóng đã gần 9 năm

      Bạn rơi vào trường hợp theo quy định tại điểm c, khoản 1, điều 30 NĐ 156/2006 : " Sau 12 tháng nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;". Do đó bạn vẫn được hưởng BHXH theo quy định của pháp luật về BHXH

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    • điểm c Khoản 1 Điều 30 Nghị định 156/2006/NĐ-CP Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn