Mức trợ cấp chồng được hưởng khi vợ sinh con như thế nào

26/04/2022

Tôi làm việc tại doanh nghiệp nước ngoài, đóng BHXH từ năm 2007. Vợ tôi không tham gia BHXH. Mức lương đóng BHXH của tôi hiện nay là trên 15 triệu đồng. Tôi xin hỏi, khi vợ tôi sinh con tôi sẽ được nhận trợ cấp thế nào?

    • BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

      Theo quy định tại Khoản 2, Điều 9 Thông tư số 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội thì điều kiện hưởng trợ cấp một lần khi sinh con đối với trường hợp chỉ có cha tham gia BHXH là cha phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

      Đối chiếu với quy định nêu trên, nếu ông tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi vợ sinh con ông sẽ được hưởng trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con (mức lương cơ sở tại thời điểm tháng 4/2016 theo quy định của Nhà nước là 1.150.000 đồng).

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn