Nơi mua BHYT

26/04/2022

Gia đình tôi có 4 khẩu trong đó 1 nhân khẩu đã có BHYT BB, 2 nhân khẩu là BHYTHS. Còn vợ tôi nay muốn mua BHYT có được giám không ? Mua ở đâu? Hết bao nhiêu tiền một năm?

    • Theo quy định tại khoản 5 Điều 12 và khoản 3 Điều 13 Luật BHYT sửa đổi số 46/2014/QH13 ngày 13/06/2014 thì bạn là người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở (không được giảm trừ), số tiền bạn phải đóng là : 12 tháng x 1.150.000 x 4,5% = 621.000 đồng.

      Bạn có thể liên hệ với đại lý thu BHYT tự nguyện xã, phường, thị trấn hoặc đại lý của Bưu điện nơi cư trú để đăng ký mua thẻ BHYT tự nguyện./.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn