Không sử dụng 3ha đất trồng rừng 24 tháng liên tục sẽ xử phạt như thế nào?

26/04/2022

Gia đình tôi được nhà nước giao 3ha diện tích đất trồng rừng nhưng canh tác không có lợi nhuận nên đã không canh tác cũng hơn 24 tháng liên tục. Vậy cho hỏi theo quy định thì hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào?

    • Theo thông tin bạn cung cấp gia đình bạn đã không sử dụng đất trồng rừng 3ha trong thời hạn 24 tháng liên tục thì theo Điểm c Khoản 1 Điều 32 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi này như sau:

      => Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 03 héc ta đến dưới 10 héc ta.

      Ngoài ra, pháp luật buộc sử dụng đất theo mục đích được Nhà nước giao quyền sử dụng đất; trường hợp đã bị xử phạt mà không đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn