Bố bị mất tích thì con có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

26/04/2022

Bố bị mất tích thì con có được hoãn Nghĩa vụ quân sự không? Học nghề sửa chữa ô tô có được tạm hoãn Nghĩa vụ quân sự không? Được hoãn Nghĩa vụ quân sự khi chăm sóc mẹ già?

    • Bố bị mất tích thì con có được hoãn nghĩa vụ quân sự không?

      Mẹ em mất, bố em đi biệt tích và có một người chị đã lấy chồng. Vậy theo luật nghĩa vụ quân sự em có phải đi không?

      Trả lời:

      Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 được bổ sung bởi Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

      - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      - Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

      - Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

      - Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      - Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

      ...

      Như vậy, trường hợp bố bạn mất tích thì chưa có cơ sở để tạm hoãn hay miễn nghĩa vụ quân sự đối với bạn. Do đó, nếu bạn đáp ứng đủ điều kiện thực hiện nghĩa vụ quân sự thì phải chấp hành theo giấy gọi nhập ngũ.

      Học nghề sửa chữa ô tô có được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự không?

      Em vừa mới tốt nghiệp lớp 12 và chuẩn bị học nghề sửa chữa ô tô, em không học đại học hay cao đẳng mà học trung cấp nghề. Như vậy, trường hợp của em có được tạm hoãn gọi nhập ngũ hay không?

      Trả lời:

      Căn cứ Khoản 1g Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 được bổ sung bởi Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ như sau:

      - Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

      -..................

      - Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

      - Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

      Như vậy, trường bạn đang học trung cấp nghề thì vẫn không trường hợp được tạm hoãn nêu trên. Vì trường trung cấp không thuộc giáo dục phổ thông và không phải là loại hình đào tạo như cao đẳng và đại học.

      Được hoãn nghĩa vụ quân sự khi chăm sóc mẹ già?

      Gia đình e có 3 người. Mẹ, em và chị em. Nay chị e có chồng và đã cắt hộ khẩu. Giờ chỉ còn em và mẹ mà mẹ e năm nay 63 tuổi vậy e có được hoãn nghĩa vụ quân sự không ạ?

      Trả lời:

      Căn cứ Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 được bổ sung bởi Điểm c Khoản 1 Điều 49 Luật Dân quân tự vệ 2019 quy định các trường hợp được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự, cụ thể như sau:

      - Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

      - Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

      Như vậy, căn cứ những quy định trên thì bạn là lao động duy nhất trong nhà đồng thời trực tiếp nuôi dưỡng mẹ già không còn khả năng lao động thì bạn sẽ được tạm hoãn đi nghĩa vụ quân sự.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn