Có thẻ thường trú có phải xin cấp thị thực không?

26/04/2022

Có thẻ thường trú có phải xin cấp thị thực không? Chồng tôi là người nước ngoài đã được cấp thẻ thường trú, vậy có cần phải xin thị thực nữa hay không ạ? Điều kiện cấp thị thực như thế nào?

    • Có thẻ thường trú có phải xin cấp thị thực không?
      (ảnh minh họa)
    • Có thẻ thường trú có phải xin cấp thị thực không?

      Căn cứ Điều 12 Luật Nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam 2014 có quy định các trường hợp được miễn thị thực như sau:

      1. Theo điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

      2. Sử dụng thẻ thường trú, thẻ tạm trú theo quy định của Luật này.

      3. Vào khu kinh tế cửa khẩu, đơn vị hành chính - kinh tế đặc biệt.

      4. Theo quy định tại Điều 13 của Luật này.

      5. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp và người nước ngoài là vợ, chồng, con của họ; người nước ngoài là vợ, chồng, con của công dân Việt Nam được miễn thị thực theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, nếu chồng của bạn đã được cấp thẻ tạm trú thì sẽ được miễn thị thực, cho nên chồng bạn không cần xin cấp thị thực nữa.

      Điều kiện cấp thị thực như thế nào?

      Căn cứ Điều 10 Luật này Điều kiện cấp thị thực như sau:

      1. Có hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế.

      2. Có cơ quan, tổ chức, cá nhân tại Việt Nam mời, bảo lãnh, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 17 của Luật này.

      3. Không thuộc các trường hợp chưa cho nhập cảnh quy định tại Điều 21 của Luật này.

      4. Các trường hợp sau đây đề nghị cấp thị thực phải có giấy tờ chứng minh mục đích nhập cảnh:

      a) Người nước ngoài vào đầu tư phải có giấy tờ chứng minh việc đầu tư tại Việt Nam theo quy định của Luật đầu tư;

      b) Người nước ngoài hành nghề luật sư tại Việt Nam phải có giấy phép hành nghề theo quy định của Luật luật sư;

      c) Người nước ngoài vào lao động phải có giấy phép lao động theo quy định của Bộ luật lao động;

      d) Người nước ngoài vào học tập phải có văn bản tiếp nhận của nhà trường hoặc cơ sở giáo dục của Việt Nam.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn