Đăng ký tài khoản người sử dụng Cổng thông tin một cửa quốc gia trong trường hợp, người sử dụng là cán bộ, công chức của các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn

26/04/2022

Đăng ký tài khoản người sử dụng Cổng thông tin một cửa quốc gia trong trường hợp, người sử dụng là cán bộ, công chức của các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn được quy định như thế nào? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Em là sinh viên năm 2 trường Đại học Đà Lạt, ngành luật. Các anh chị cho em hỏi: Đăng ký tài khoản người sử dụng Cổng thông tin một cửa quốc gia trong trường hợp, người sử dụng là cán bộ, công chức của các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn được quy định như thế nào? Rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị!

    • Theo quy định hiện hành tại Thông tư liên tịch 178/2015/TTLT-BTC-BNNPTNT-BTNMT-BYT thì việc đăng ký tài khoản người sử dụng Cổng thông tin một cửa quốc gia trong trường hợp, người sử dụng là cán bộ, công chức của các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn được quy định như sau:

      a) Các Bộ tổng hợp danh sách tài khoản người sử dụng cần cấp mới trên Cổng thông tin một cửa quốc gia, nêu rõ họ tên, chức danh, đơn vị công tác, quyền hạn sử dụng các chức năng thuộc Bộ quản lý trên Cổng thông tin một cửa quốc gia theo mẫu do Đơn vị quản lý Cổng thông tin một cửa quốc gia cung cấp trên Cổng thông tin một cửa quốc gia và gửi văn bản thông báo đến Đơn vị quản lý Cổng thông tin một cửa quốc gia;

      b) Trong vòng 05 ngày làm việc, Đơn vị quản lý Cổng thông tin một cửa quốc gia căn cứ các yêu cầu kỹ thuật nhằm đảm bảo an ninh, an toàn hệ thống thực hiện xem xét số lượng tài khoản các Bộ yêu cầu cấp, cấp tài khoản người sử dụng cho các Bộ và thông báo bằng văn bản về tên truy cập, mật khẩu mặc định đến các Bộ. Trường hợp số lượng tài khoản cấp mới ít hơn số lượng các Bộ yêu cầu, Đơn vị quản lý Cổng thông tin một cửa quốc gia cần nêu rõ lý do trong văn bản thông báo gửi các Bộ.

      Đăng ký tài khoản người sử dụng Cổng thông tin một cửa quốc gia trong trường hợp, người sử dụng là cán bộ, công chức của các cơ quan, đơn vị thuộc Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn được quy định tại Khoản 3 Điều 7 Thông tư liên tịch 178/2015/TTLT-BTC-BNNPTNT-BTNMT-BYT hướng dẫn thực hiện cơ chế một cửa quốc gia.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn