Dương tính với ma túy có phải đi tù không?

26/04/2022

Dương tính ma túy có phải đi tù không? Người sử dụng ma túy bị xử lý như thế nào? Tôi test nhanh kết quả dương tính MA TÚY, thì tôi có đi tù không?

    • Dương tính với ma túy có phải đi tù không?
      (ảnh minh họa)
    • Dương tính ma túy có phải đi tù không?

      Trường hợp kết quả test nhanh dương tính với ma túy của bạn là chính xác thì căn cứ theo Bộ luật hình sự 2015, Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 có các tội phạm về ma túy sau:

      - Điều 247. Tội trồng cây thuốc phiện, cây côca, cây cần sa hoặc các loại cây khác có chứa chất ma túy

      - Điều 248. Tội sản xuất trái phép chất ma túy

      - Điều 249. Tội tàng trữ trái phép chất ma túy

      - Điều 250. Tội vận chuyển trái phép chất ma túy

      - Điều 251. Tội mua bán trái phép chất ma túy

      - Điều 252. Tội chiếm đoạt chất ma túy

      - Điều 253. Tội tàng trữ, vận chuyển, mua bán hoặc chiếm đoạt tiền chất dùng vào việc sản xuất trái phép chất ma túy

      - Điều 254. Tội sản xuất, tàng trữ, vận chuyển hoặc mua bán phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sản xuất hoặc sử dụng trái phép chất ma túy

      - Điều 255. Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy

      - Điều 256. Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy

      - Điều 257. Tội cưỡng bức người khác sử dụng trái phép chất ma túy

      - Điều 258. Tội lôi kéo người khác sử dụng trái phép chất ma túy

      - Điều 259. Tội vi phạm quy định về quản lý chất ma túy, tiền chất, thuốc gây nghiện, thuốc hướng thần

      Bộ luật Hình sự 2015 sửa đổi, bổ sung 2017 không quy định bất cứ tội danh nào đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

      Vì vậy, nếu bạn không có hành vi như các tội trên mà chỉ sử dụng chất ma túy thì không bị truy cứu trách nhiệm hình sự và không phải đi tù.

      Người sử dụng trái phép chất ma túy bị xử lý như thế nào?

      Theo căn cứ Khoản 1 và Điểm d Khoản 8 Điều 23 Nghị định 144/2021/NĐ-CP quy định về vi phạm các quy định về phòng, chống và kiểm soát ma túy

      1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

      8. Hình thức xử phạt bổ sung:

      d) Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 và 7 Điều này.

      Ngoài ra, theo Điều 28 Luật Phòng, chống ma túy 2021, người sử dụng ma túy còn có thể áp dụng biện pháp cai nghiện ma túy:

      1. Biện pháp cai nghiện ma túy bao gồm:

      a) Cai nghiện ma túy tự nguyện;

      b) Cai nghiện ma túy bắt buộc.

      2. Biện pháp cai nghiện ma túy tự nguyện được thực hiện tại gia đình, cộng đồng hoặc tại cơ sở cai nghiện ma túy; biện pháp cai nghiện ma túy bắt buộc được thực hiện tại cơ sở cai nghiện ma túy công lập.

      Căn cứ Khoản 1 Điều 30, Điều 32 Luật Phòng, chống ma túy 2021, tùy đối tượng mà sẽ áp dụng biện pháp cai nghiện ma túy:

      Điều 30. Cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng

      1. Cai nghiện ma túy tự nguyện tại gia đình, cộng đồng là việc người nghiện ma túy thực hiện cai nghiện tự nguyện tại gia đình, cộng đồng với sự hỗ trợ chuyên môn của tổ chức, cá nhân cung cấp dịch vụ cai nghiện ma túy, sự phối hợp, trợ giúp của gia đình, cộng đồng và chịu sự quản lý của Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Điều 32. Đối tượng bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

      Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định của Luật Xử lý vi phạm hành chính khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      1. Không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt cai nghiện ma túy tự nguyện;

      2. Trong thời gian cai nghiện ma túy tự nguyện bị phát hiện sử dụng trái phép chất ma túy;

      3. Người nghiện ma túy các chất dạng thuốc phiện không đăng ký, không thực hiện hoặc tự ý chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế hoặc bị chấm dứt điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế do vi phạm quy định về điều trị nghiện;

      4. Trong thời gian quản lý sau cai nghiện ma túy mà tái nghiện.

      Vậy, người sử dụng trái phép chất ma túy không bị truy cứu trách nhiệm hình sự nhưng sẽ bị xử lý vi phạm hành chính và áp dụng biện pháp cai nghiện.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn