Chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài vi phạm quy định về quản lý ngoại hối tại Việt Nam bị phạt thế nào?

26/04/2022

Chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài vi phạm quy định về huy động và quản lý quỹ tại Việt Nam bị phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Mi, đang sinh sống ở Thành phố Cần Thơ. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam vi phạm quy định về quản lý ngoại hối tại VN bị phạt thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Ngọc Mi_097***)

    • Mức phạt đối với chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam vi phạm quy định về quản lý ngoại hối tại VN được quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 22 Nghị định 108/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán và thị trường chứng khoán, theo đó:

      Phạt tiền từ 150.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam vi phạm quy định về quản lý ngoại hối, tỷ lệ sở hữu tại các doanh nghiệp Việt Nam.

      Áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là đình chỉ hoạt động chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam trong thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm.

      Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Trên đây là quy định về mức phạt đối với chi nhánh công ty quản lý quỹ nước ngoài tại Việt Nam vi phạm quy định về quản lý ngoại hối tại VN. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 108/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực chứng khoán và thị trường chứng khoán.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn