Việc ra quyết định thanh tra chứng khoán phải có các căn cứ gì?

Ngày hỏi:13/03/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi một câu như sau: Việc ra quyết định thanh tra chứng khoán phải có các căn cứ gì? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Thanh Vi - Tây Ninh

    • Việc ra quyết định thanh tra chứng khoán phải có các căn cứ gì?
      (ảnh minh họa)
    • Thanh tra chứng khoán là thanh tra chuyên ngành về chứng khoán và thị trường chứng khoán. Theo đó, hoạt động thanh tra chứng khoán chỉ được thực hiện khi có quyết định thanh tra của Chánh Thanh tra chứng khoán.

      Tại Khoản 3 Điều 111 Luật Chứng khoán 2006 có quy định về việc ra quyết định thanh tra chứng khoán phải có một trong các căn cứ sau đây:

      - Chương trình, kế hoạch thanh tra đã được Chủ tịch Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước phê duyệt;

      - Yêu cầu của Chủ tịch Uỷ ban Chứng khoán Nhà nước;

      - Khi phát hiện có dấu hiệu vi phạm pháp luật về chứng khoán và thị trường chứng khoán.

      Trên đây là nội dung giải đáp về căn cứ ra quyết định thanh tra chứng khoán.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: mailto:nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn