Có được ủy quyền cho người khác xin trích lục giấy khai sinh không?

26/04/2022

Có thể ủy quyền cho người khác đi xin trính lục Giấy khai sinh được không? Mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập.

    • Theo Điều 16 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định các chủ thể có quyền xin cấp bản sao từ sổ gốc (trích lục khai sinh), cụ thể như sau:

      - Cá nhân, tổ chức được cấp bản chính.

      - Người đại diện theo pháp luật, người đại diện theo ủy quyền của cá nhân, tổ chức được cấp bản chính.

      - Cha, mẹ, con; vợ, chồng; anh, chị, em ruột; người thừa kế khác của người được cấp bản chính trong trường hợp người đó đã chết.

      Như vậy, bạn có thể ủy quyền cho người khác để xin trích lục giấy khai sinh của bạn được.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn