Phí trợ giúp pháp lý hiện nay quy định bao nhiêu?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 06/12/2021

Dạ, gia đình em thuộc hộ nghèo, đang có vấn đề mong được trung tâm trợ giúp pháp lý tư vấn pháp lý cho. Không biết hiện tại phí bên đó họ lấy bao nhiêu?

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 7 Luật Trợ giúp pháp lý 2017 quy định về người được trợ giúp pháp lý như sau:

      1. Người có công với cách mạng.

      2. Người thuộc hộ nghèo.

      3. ...

      Thêm vào đó, tại Khoản 1 Điều 8 Luật này cũng quy định: Quyền của người được trợ giúp pháp lý như sau:

      Được trợ giúp pháp lý mà không phải trả tiền, lợi ích vật chất hoặc lợi ích khác.

      Như vậy, gia đình bạn thuộc hộ nghèo là đối tượng được trợ giúp pháp lý miễn phí, nghĩa là trong trường hợp này bạn không phải trả phí cho việc tư vấn pháp luật của trợ giúp viên pháp lý.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn