Không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng, không được hưởng phụ cấp đứng lớp

26/04/2022
Tôi là giáo viên của một trường THPT công lập. Vừa qua tôi được nhà trường đồng ý cho tôi học thạc sỹ. Có quyết định bằng văn bản. Tuy nhiên trong thời gian đi học tôi không được hưởng phụ cấp đứng lớp. Xi được hỏi Tòa soạn như vậy có đúng không? Trần Hùng (tranhungkts@gmail.com).
    • * Trả lời:

      Ngày 23/1/2006, liên Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC hướng dẫn thực hiện Quyết định 244/2005/QĐ-TTg.

      Tại điểm b, mục 2, Phần I Thông tư này quy định thời gian Nhà giáo không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi như sau:

      - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

      - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng;

      - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 1 tháng trở lên;

      - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành;

      - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

      Căn cứ vào hướng dẫn nêu trên và theo thư bạn viết, bạn được nhà trường đồng ý cho đi học thạc sỹ nếu trong thời gian đi học tập bạn không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng, thì thời gian đó bạn sẽ không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy (thường gọi là phụ cấp đứng lớp).

      Sỹ Điền

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    • Quyết định 244/2005/QĐ-TTg Tải về
    • Điểm b, mục 2, Phần I Thông tư số 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC Tải về
    • Khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn