15 tuổi có được đi xe Cub (xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3) không?

Ngày hỏi:17/06/2022

15 tuổi có được đi xe Cub (xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3) không? Mức xử phạt cho hành vi đi xe Cub (xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3) khi 15 tuổi là bao nhiêu? Chào Ban biên tập, em có một thắc mắc muốn được giải đáp. Từ lúc em lên cấp 3 là mẹ có mua cho em một chiếc xe Cub để tiện cho việc đi học. Nhưng mà em sinh ngày xx/12/2006 thì tức là em đang có 15 tuổi. Em không biết là 15 tuổi có được đi xe Cub không ạ? Nếu không thì bị xử phạt như nào ấy ạ? Mong Ban biên tập giải đáp giúp em, em xin chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • 15 tuổi có được đi xe Cub (xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3) không?
      (ảnh minh họa)
    • 15 tuổi có được đi xe Cub (xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3) không?

      Căn cứ theo Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

      a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      b) Người đủ 18 tuổi trở lên được lái xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi-lanh từ 50 cm3 trở lên và các loại xe có kết cấu tương tự; xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải dưới 3.500 kg; xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi;

      c) Người đủ 21 tuổi trở lên được lái xe ô tô tải, máy kéo có trọng tải từ 3.500 kg trở lên; lái xe hạng B2 kéo rơ moóc (FB2);

      d) Người đủ 24 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi; lái xe hạng C kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc (FC);

      đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

      e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

      Như vậy, theo quy định trên thì 15 tuổi không được đi xe Cub (xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3). Trong trường hợp của em là phải qua sinh nhật của em 1 ngày thì em mới đủ 16 tuổi và lúc đó em mới được phép sử dụng xe Cub để đi lại.

      Mức xử phạt cho hành vi đi xe Cub (xe máy dưới 50cc) khi 15 tuổi là bao nhiêu?

      Theo Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi Khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới:

      1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

      2. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

      b) Người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe;

      c) Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 Điều này.

      ...

      Do đó, mức xử phạt đối với việc đi xe Cub (xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3) khi 15 tuổi là bị phạt cảnh cáo.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:



    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT