Vốn pháp định đối với Công ty trách nhiệm hữu hạn hành nghề kiểm toán

26/04/2022

Vốn pháp định đối với Công ty trách nhiệm hữu hạn hành nghề kiểm toán được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi đang là sinh viên năm 3 trường Đại học Kinh Tế Tài Chính TP.HCM, tôi đang tìm hiểu một số nội dung liên quan đến vấn đề về doanh nghiệp kiểm toán để phục vụ cho việc học của mình. Nhưng tôi gặp một số khó khăn trong quá trình tìm hiểu. Chính vì thế, nên tôi có thắc mắc gửi đến cho các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật như sau: Mức vốn pháp định đối với Công ty trách nhiệm hữu hạn hành nghề kiểm toán được quy định ra sao? Văn bản nào quy định chi tiết nội dung này? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi chân thành cảm ơn anh/chị rất nhiều.

Hữu Tín (tin***@gmail.com)

    • Vốn pháp định đối với Công ty trách nhiệm hữu hạn hành nghề kiểm toán được quy định tại Điều 5 Nghị định 17/2012/NĐ-CP hướng dẫn Luật kiểm toán độc lập như sau:

      1. Vốn pháp định đối với Công ty trách nhiệm hữu hạn là 3 (ba) tỷ đồng Việt Nam; từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, vốn pháp định là 5 (năm) tỷ đồng Việt Nam.

      2. Trong quá trình hoạt động, công ty trách nhiệm hữu hạn phải luôn duy trì vốn chủ sở hữu trên bảng cân đối kế toán không thấp hơn mức vốn pháp định quy định tại Khoản 1 Điều này. Doanh nghiệp kiểm toán phải bổ sung vốn nếu vốn chủ sở hữu trên bảng cân đối kế toán thấp hơn mức vốn pháp định theo quy định tại Khoản 1 Điều này trong thời gian 03 (ba) tháng kể từ ngày kết thúc năm tài chính.

      Trên đây là nội dung tư vấn về vốn pháp định đối với Công ty trách nhiệm hữu hạn hành nghề kiểm toán. Để có thể hiểu chi tiết hơn về quy định này bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 17/2012/NĐ-CP.

      Trân trọng thông tin đến bạn!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn