Chuyển người lao động đã thuê lại cho người sử dụng lao động khác thì bị xử lý như thế nào?

26/04/2022

Chào chuyên viên, mình có thắc mắc như sau: Chuyển người lao động đã thuê lại cho người sử dụng lao động khác thì bị xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Xin cảm ơn.

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 12 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 15/04/2020) thì được quy định như sau:

      Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      ...

      b) Chuyển người lao động đã thuê lại cho người sử dụng lao động khác;

      ...

      Tại Điểm b Khoản 8 Điều này quy định về biện pháp khắc phục hậu quả:

      Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hoạt động cho thuê lại lao động vào ngân sách nhà nước đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 5 Điều này.

      Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn