Có phải trả tiền để được đào tạo nghề không? Hợp đồng đào tạo nghề có những nội dung chính nào?

Ngày hỏi:25/07/2022

Có phải trả tiền để được đào tạo nghề không? Hợp đồng đào tạo nghề có những nội dung chính nào?

Chào anh/chị, em được một công ty chuyên về sản xuất các sản phẩm cơ khí vào để đào tạo nghề sau đó sẽ làm việc cho công ty. Em muốn hỏi khi đi đào tạo nghề thì em có cần phải trả tiền cho công ty không ạ?

    • 1. Có phải trả tiền để được đào tạo nghề không?

      Căn cứ Điều 61 Bộ luật Lao động 2019 có quy định như sau:

      1. Học nghề để làm việc cho người sử dụng lao động là việc người sử dụng lao động tuyển người vào để đào tạo nghề nghiệp tại nơi làm việc. Thời gian học nghề theo chương trình đào tạo của từng trình độ theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.

      2. Tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động là việc người sử dụng lao động tuyển người vào để hướng dẫn thực hành công việc, tập làm nghề theo vị trí việc làm tại nơi làm việc. Thời hạn tập nghề không quá 03 tháng.

      3. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình thì không phải đăng ký hoạt động giáo dục nghề nghiệp; không được thu học phí; phải ký hợp đồng đào tạo theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.

      4. Người học nghề, người tập nghề phải đủ 14 tuổi trở lên và phải có đủ sức khỏe phù hợp với yêu cầu học nghề, tập nghề. Người học nghề, người tập nghề thuộc danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm do Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành phải từ đủ 18 tuổi trở lên, trừ lĩnh vực nghệ thuật, thể dục, thể thao.

      5. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, người tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thỏa thuận.

      6. Hết thời hạn học nghề, tập nghề, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động khi đủ các điều kiện theo quy định của Bộ luật này.

      Như vậy, theo quy định như trên, công ty không được thu phí của bạn khi tuyển bạn vào để đào tạo nghề. Cho nên bạn không phải trả tiền để được đào tạo nghề.

      2. Hợp đồng đào tạo nghề có những nội dung chính nào?

      Căn cứ Khoản 2 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

      a) Nghề đào tạo;

      b) Địa điểm, thời gian và tiền lương trong thời gian đào tạo;

      c) Thời hạn cam kết phải làm việc sau khi được đào tạo;

      d) Chi phí đào tạo và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

      đ) Trách nhiệm của người sử dụng lao động;

      e) Trách nhiệm của người lao động.

      Theo đó, hợp đồng đào tạo nghề phải có những nội dung chủ yếu theo quy định như trên.

      Trân trọng!


    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn