Công tác 16 năm hưởng tiền trợ cấp thôi việc bao nhiêu?

26/04/2022

Trước đây, tôi công tác tại Ban Quản lý công trình công cộng Huyện (đơn vị trực thuộc Phòng KT-HT Huyện), kể từ ngày 01/6/2019, Ban chấm dứt HĐLĐ với tôi, lý do: Không phù hợp trình độ chuyên môn và vị trí việc làm. Như vậy, tôi được hưởng trợ cấp thôi việc hay trợ cấp mất việc làm và cách tính như thế nào? (Thời gian công tác là 16 năm 01 tháng; thời gian đóng BHTN là 04 năm 05 tháng), lương của tôi là 4.000.000 đồng/tháng.

    • Công tác 16 năm hưởng tiền trợ cấp thôi việc bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Đầu tiên bạn không phải là cán bộ, công chức thì khi chấm dứt hợp đồng, bạn sẽ được điều chỉnh theo quy định tại Bộ luật lao động 2012.

      Theo Điều 48 Bộ luật lao động 2012 quy định: Khi hợp đồng lao động chấm dứt trong trường hợp người sử dụng động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

      Như vậy, trường hợp của bạn sẽ được nhận trợ cấp thôi việc theo quy định.

      Theo thông tin bạn cung cấp thì bạn làm ở Ban quản lý công trình công cộng của huyện được 16 năm 01 tháng; thời gian đóng BHTN là 04 năm 05 tháng thì thời gian hưởng trợ cấp thôi việc là 11 năm 7 tháng, nhưng Điểm c Khoản 3 Điều 14 Nghị định 05/2015/NĐ-CP quy định: trường hợp có tháng lẻ thì từ đủ 01 tháng đến dưới 06 tháng được tính bằng 1/2 năm; từ đủ 06 tháng trở lên được tính bằng 01 năm làm việc

      Vậy nên thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là 12 năm.

      Như vậy, tiền trợ cấp thôi viên bạn được hưởng là 12 x 1/2 x 4.000.000 = 24.000.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn