Công ty được phép khấu trừ bao nhiêu % lương của nhân viên để bồi thường thiệt hại?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 05/06/2021

Công ty được phép khấu trừ bao nhiêu phần trăm lương của nhân viên để bồi thường thiệt hại? Nhờ tư vấn.

    • Khoản 1 Điều 129 Bộ luật Lao động 2019 có quy định về bồi thường thiệt hại như sau:

      Người lao động làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị hoặc có hành vi khác gây thiệt hại tài sản của người sử dụng lao động thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật hoặc nội quy lao động của người sử dụng lao động.

      Trường hợp người lao động gây thiệt hại không nghiêm trọng do sơ suất với giá trị không quá 10 tháng lương tối thiểu vùng do Chính phủ công bố được áp dụng tại nơi người lao động làm việc thì người lao động phải bồi thường nhiều nhất là 03 tháng tiền lương và bị khấu trừ hằng tháng vào lương theo quy định tại khoản 3 Điều 102 của Bộ luật này.

      Theo đó Khoản 3 Điều 102 có quy định:

      Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương thực trả hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập cá nhân.

      Như vậy, công ty (người sử dụng lao động) được phép khấu trừ đối ta 30% tiền lương thực trả hằng tháng của nhân viên (người lao động) như quy định trên để bồi thường thiệt hại.

      Trân trọng!

    - Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    - Nội dung bài viết chỉ mang tính chất tham khảo;

    - Điều khoản được áp dụng có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm bạn đang đọc;

    - Mọi ý kiến thắc mắc về bản quyền của bài viết vui lòng liên hệ qua địa chỉ mail nhch@lawnet.vn;


    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn