Diễn viên múa dưới 18 tuổi có được làm việc vào ban đêm không?

Ngày hỏi:21/11/2022

Diễn viên múa dưới 18 tuổi có được làm việc vào ban đêm không? Để diễn viên múa dưới 18 tuổi làm việc vào ban đêm có bị xử phạt hành chính không? Diễn viên múa dưới 18 tuổi có được tự mình giao kết hợp đồng lao động không?

Chào Ban biên tập, tôi có vấn đề cần được giải đáp. Tôi là trưởng phòng tuyển dụng nhân sự của Công ty Biểu diễn M. Hiện tại thì trong công ty có một bạn diễn viên múa năm nay chỉ mới 16 tuổi nhưng sắp đến là ráp sân khấu nên cần làm việc vào ban đêm khá nhiều. Theo như tôi được biết là không được sử dụng người lao động dưới 18 tuổi làm việc vào ban đêm nên cho tôi hỏi diễn viên múa dưới 18 tuổi có được làm việc vào ban đêm không? Nếu không được thì bị xử phạt như thế nào?

Rất mong được Ban biên tập giải đáp, tôi cảm ơn.

    • Diễn viên múa dưới 18 tuổi có được làm việc vào ban đêm không?
      (ảnh minh họa)
    • 1. Diễn viên múa dưới 18 tuổi có được làm việc vào ban đêm không?

      Tại Điều 10 Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH quy định danh mục nghề, công việc người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm như sau:

      Ban hành kèm theo Thông tư này Phụ lục V - Danh mục nghề, công việc người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm.

      Theo Mục II Phụ lục V Danh mục nghề, công việc người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể được làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm ban hành kèm theo Thông tư 09/2020/TT-BLĐTBXH quy định nghề, công việc người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi có thể được làm ban đêm như sau:

      1. Biểu diễn nghệ thuật.

      2. Vận động viên thể thao.

      Như vậy, theo quy định trên người lao động từ đủ 15 tuổi chưa đủ 18 tuổi có thể làm việc vào ban đêm đối với nghề biểu diễn nghệ thuật. Theo đó, diễn viên múa cũng là một nghề biểu diễn nghệ thuật nên là công ty bạn có thể để diễn viên múa 16 tuổi đấy làm việc vào ban đêm mà không trái với quy định của luật.

      2. Để diễn viên múa dưới 18 tuổi làm việc vào ban đêm có bị xử phạt hành chính không?

      Căn cứ Khoản 2 Điều 29 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định vi phạm quy định về lao động chưa thành niên như sau:

      2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng lao động chưa thành niên mà chưa có sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ của người chưa thành niên đó;

      b) Sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm việc mà: giao kết hợp đồng lao động không bằng văn bản với người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó; bố trí thời giờ làm việc ảnh hưởng đến thời gian học tập của người chưa đủ 15 tuổi; không có giấy khám sức khỏe của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền xác nhận sức khỏe của người chưa đủ 15 tuổi phù hợp với công việc; không tổ chức kiểm tra sức khỏe định kỳ ít nhất 01 lần trong 06 tháng hoặc không bảo đảm điều kiện làm việc, an toàn, vệ sinh lao động phù hợp với lứa tuổi;

      c) Sử dụng lao động chưa thành niên làm việc quá thời giờ làm việc quy định tại Điều 146 của Bộ luật Lao động;

      d) Sử dụng người chưa đủ 15 tuổi làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm;

      đ) Sử dụng người từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi làm thêm giờ hoặc làm việc vào ban đêm trong những nghề, công việc không được pháp luật cho phép.

      Tại Khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định mức phạt tiền:

      1. Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3, 5 Điều 7; khoản 3, 4, 6 Điều 13; khoản 2 Điều 25; khoản 1 Điều 26; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 27; khoản 8 Điều 39; khoản 5 Điều 41; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 Điều 42; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 Điều 43; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều 45; khoản 3 Điều 46 Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

      Do đó, theo quy định trên nếu như doanh nghiệp sử dụng người lao động dưới 18 tuổi làm việc vào ban đêm đối với nghề, công việc không được pháp luật cho phép sẽ bị phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

      Diễn viên múa dưới 18 tuổi được phép làm việc vào ban đêm nên công ty của bạn sẽ không bị xử phạt.

      3. Diễn viên múa dưới 18 tuổi có được tự mình giao kết hợp đồng lao động không?

      Theo Khoản 4 Điều 18 Bộ luật Lao động 2019 quy định người giao kết hợp đồng lao động bên phía người lao động là người thuộc một trong các trường hợp sau đây:

      a) Người lao động từ đủ 18 tuổi trở lên;

      b) Người lao động từ đủ 15 tuổi đến chưa đủ 18 tuổi khi có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó;

      c) Người chưa đủ 15 tuổi và người đại diện theo pháp luật của người đó;

      d) Người lao động được những người lao động trong nhóm ủy quyền hợp pháp giao kết hợp đồng lao động.

      Như vậy, theo quy định trên diễn viên múa dưới 18 tuổi không thể tự mình giao kết hợp đồng lao động mà cần phải có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của diễn viên múa đấy.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn