Hợp đồng lao động ngắn hạn 3 tháng có phải đóng bảo hiểm không?

26/04/2022

Cả nhà cho em hỏi: Hợp đồng lao động ngắn hạn 3 tháng có phải đóng bảo hiểm không? Như thế nào là lao động thời vụ? hợp đồng lao động 3 tháng một có phải là hợp đồng thời vụ không?

    • Theo quy định tại Khoản a, mục 1, Điều 2 Luật BHXH thì đối tượng tham gia BHXH là người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên, …
      Như vậy có thể hiểu hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng trở lên phải tham gia BHXH.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn