Nộp hồ sơ gia hạn giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động trước khi hết hạn trong thời hạn bao lâu?

Ngày hỏi:10/05/2022

Phải nộp hồ sơ gia hạn giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động trước khi hết hạn bao lâu? Có được cho thuê lại lao động làm công việc chăm sóc khách hàng qua điện thoại không? Điều kiện đối với người đại diện doanh nghiệp trong lĩnh vực cho thuê lại lao động? Mong được giải đáp

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Phải nộp hồ sơ gia hạn giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động trước khi hết hạn bao lâu?

      Phải nộp hồ sơ gia hạn giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động trước khi hết hạn ít nhất bao lâu? Nhờ tư vấn.

      Trả lời:

      Căn cứ Khoản 1 Điều 26 Nghị định 145/2020/NĐ-CP có quy định:

      Doanh nghiệp được gia hạn giấy phép phải bảo đảm các quy định sau đây:

      a) Bảo đảm các điều kiện quy định tại Điều 21 Nghị định này;

      b) Không thuộc trường hợp bị thu hồi giấy phép theo quy định tại Điều 28 Nghị định này;

      c) Tuân thủ đầy đủ chế độ báo cáo quy định tại Nghị định này;

      d) Hồ sơ đề nghị gia hạn giấy phép được gửi đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trước ngày hết hiệu lực của giấy phép ít nhất 60 ngày làm việc.

      Như vậy, theo quy định về gia hạn giấy phép hoạt động cho thuê lại lao động thì phải nộp hồ sơ đề nghị gia hạn cho Sở Lao động - Thương binh và Xã hội trước ngày hết hiệu lực của giấy phép ít nhất 60 ngày làm việc.

      Có được cho thuê lại lao động làm công việc chăm sóc khách hàng qua điện thoại không?

      Cho tôi hỏi, NLĐ làm công việc chăm sóc khách hàng qua điện thoại có thể được cho DN khác thuê lại hay không?

      Trả lời:

      Căn cứ Phụ lục II Ban hành kèm theo Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định những công việc được cho thuê lại lao động như sau:

      DANH MỤC CÔNG VIỆC ĐƯỢC THỰC HIỆN CHO THUÊ LẠI LAO ĐỘNG

      (Kèm theo Nghị định số 145/2020/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2020 của Chính phủ)

      ________

      STT

      Công việc

      1

      Phiên dịch/Biên dịch/Tốc ký

      2

      Thư ký/Trợ lý hành chính

      3

      Lễ tân

      4

      Hướng dẫn du lịch

      5

      Hỗ trợ bán hàng

      6

      Hỗ trợ dự án

      7

      Lập trình hệ thống máy sản xuất

      8

      Sản xuất, lắp đặt thiết bị truyền hình, viễn thông

      9

      Vận hành/kiểm tra/sửa chữa máy móc xây dựng, hệ thống điện sản xuất

      10

      Dọn dẹp vệ sinh tòa nhà, nhà máy

      11

      Biên tập tài liệu

      12

      Vệ sĩ/Bảo vệ

      13

      Tiếp thị/Chăm sóc khách hàng qua điện thoại

      14

      Xử lý các vấn đề tài chính, thuế

      15

      Sửa chữa/Kiểm tra vận hành ô tô

      16

      Scan, về kỹ thuật công nghiệp/Trang trí nội thất

      17

      Lái xe

      18

      Quản lý, vận hành, bảo dưỡng và phục vụ trên tàu biển

      19

      Quản lý, giám sát, vận hành, sửa chữa, bảo dưỡng và phục vụ trên giàn khoan dầu khí

      20

      Lái tàu bay, phục vụ trên tàu bay/Bảo dưỡng, sửa chữa tàu bay và thiết bị tàu bay/Điều độ, khai thác bay/Giám sát bay

      Căn cứ quy định nêu trên thì NLĐ làm công việc chăm sóc khách hàng qua điện thoại có thể được cho thuê lại.

      Điều kiện đối với người đại diện doanh nghiệp trong lĩnh vực cho thuê lại lao động?

      Chào Ban biên tập, hiện nay tôi đang là giám đốc và đại diện theo pháp luật của công ty do chính tôi làm chủ. Sắp tới tôi muốn mở rộng lĩnh vực hoạt động của công ty sang lĩnh vực cho thuê lại lao động, vậy có điều kiện gì đối với người đại diện doanh nghiệp không?

      Trả lời:

      Căn cứ theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 145/2020/NĐ-CP có quy định về điều kiện đối với người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực cho thuê lại lao động như sau:

      1. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp thực hiện hoạt động cho thuê lại lao động phải bảo đảm điều kiện:

      - Là người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp;

      - Không có án tích;

      - Đã có thời gian trực tiếp làm chuyên môn hoặc quản lý về cho thuê lại lao động hoặc cung ứng lao động từ đủ 03 năm (36 tháng) trở lên trong thời hạn 05 năm liền kề trước khi đề nghị cấp giấy phép.

      - Nếu công ty hoạt động trong lĩnh vực cho thuê lại lao động thì người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phải đáp ứng đủ các điều kiện như: Là người quản lý doanh nghiệp; Không có án tích; Đã có kinh nghiệm làm việc trong lĩnh vực chuyên môn liên quan đến cho thuê lại lao động từ đủ 36 tháng trở lên và trong 05 năm liền kề trước khi đề nghị cấp phép.

      Như vậy, nếu bạn muốn là người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp hoạt động lĩnh vực cho thuê lại lao động thì bạn phải đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên thì mới được đề nghị xin cấp phép hoạt động.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn