Bao lì xì in hình quốc huy Việt Nam có vi phạm pháp luật không?

Chưa có bản dịch tiếng Anh của bài viết này, nhấn vào đây để quay về trang chủ tiếng Anh There is no English translation of this article. Click HERE to turn back English Homepage
Ngày hỏi: 19/01/2023

Tôi tạo mẫu bao lì xì có in hình hình quốc huy Việt Nam thể hiện yêu nước có vi phạm pháp luật hay không? - Câu hỏi của Thanh Bình (Tiền Giang).

    • Bao lì xì in hình quốc huy Việt Nam có vi phạm pháp luật không?

      Theo quy định tại Mục I Điều lệ 973-TTg năm 1956 về việc dùng quốc huy như sau:

      II. THỂ TREO QUỐC HUY

      Quốc huy được treo ở các nơi, và in trên các giấy tờ theo thể lệ quy định dưới đây:

      A. Những nơi treo quốc huy - Rước quốc huy:

      1) Quốc huy được treo ở cơ quan sau đây:

      - Nhà họp của Hội Đồng Chính Phủ,

      - Nhà họp của Quốc Hội khi họp,

      - Trụ sở Uỷ ban hành chính khu, tỉnh, huyện, xã, thành phố và thị xã,

      - Bộ Ngoại giao, các Đại sứ quán và Lãnh sự quán Việt Nam tại nước ngoài

      Quốc huy được treo ở cửa chính cơ quan, về phía trên, ở chỗ trông rõ nhất.

      2) Quốc huy có thể treo ở lễ đài các ngày lễ lớn: 1 tháng 5 và 2 tháng 9, do Chính Phủ trung ương hoặc các cấp chính quyền địa phương tổ chức.

      3) Rước quốc huy: trong các cuộc mít tinh, biểu tình, tổ chức ngày 1 tháng 5 và 2 tháng 9, các đoàn thể có thể rước quốc huy.

      B. Dùng quốc huy trên các giấy tờ

      Hình quốc huy được in hoặc đóng bằng dấu nổi trên các thứ giấy sau đây:

      - Bằng huân chương, bằng khen của Chủ tịch nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Thủ Tướng Chính Phủ,

      - Các văn bản ngoại giao như quốc thư, uỷ nhiệm thư, thư giới thiệu của Chủ tịch nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Thủ Tướng Chính Phủ, Bộ trưởng Bộ Ngoại giao,

      - Hộ chiếu,

      - Các công hàm, thiếp mời, phong bì của Chủ tịch nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Thủ Tướng Chính Phủ, Bộ trưởng Bộ Ngoại giao,

      - Các thư từ, thiếp mời, phong bì của Trưởng ban Thường trực Quốc Hội trong việc giao thiệp với các cơ quan nước ngoài,

      - Công văn, thiếp mời, phong bì của các Đại sứ quán và Lãnh sự quán ở nước ngoài.

      Đối với những trường hợp cụ thể chưa nói trong điều lệ này thì các cơ quan sẽ báo cáo lên Thủ Tướng Chính Phủ để xét duyệt.

      Theo quy định trên, Quốc huy chỉ được in trên các loại giấy tờ trên. Vì vậy, in quốc huy Việt Nam lên bao lì xì in là vi phạm pháp luật.

      Hình từ Internet

      In hình Quốc huy trên bao lì xì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự hay không?

      Tại Điều 351 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định về tội xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca như sau:

      Tội xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca

      Người nào cố ý xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Theo đó, trong trường hợp in hình Quốc huy trên bao lì xì thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca. Nếu đủ yếu tố cấu thành tội xúc phạm Quốc kỳ, Quốc huy, Quốc ca thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      Hình quốc huy được quy định như thế nào?

      Theo quy định Điều 13 Hiến pháp 2013 quy định như sau:

      Điều 13.

      1. Quốc kỳ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hình chữ nhật, chiều rộng bằng hai phần ba chiều dài, nền đỏ, ở giữa có ngôi sao vàng năm cánh.

      2. Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hình tròn, nền đỏ, ở giữa có ngôi sao vàng năm cánh, xung quanh có bông lúa, ở dưới có nửa bánh xe răng và dòng chữ Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

      3. Quốc ca nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là nhạc và lời của bài Tiến quân ca.

      4. Quốc khánh nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là ngày Tuyên ngôn độc lập 2 tháng 9 năm 1945.

      5. Thủ đô nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là Hà Nội.

      Tại Mục II Điều lệ 973-TTg năm 1956 quy định quy định như sau:

      HÌNH QUỐC HUY

      Quốc huy gồm có:

      - Hai bó lúa chín màu vàng sẫm uốn cong, đặt trên nền vàng tươi, tượng trưng nông nghiệp;

      - Một bánh xe răng cưa màu vàng tươi đặt chỗ hai bó lúa buộc chéo, tượng trưng công nghiệp;

      - Một băng đỏ có chữ “Việt Nam dân chủ cộng hoà” màu vàng quấn bánh xe và hai bó lúa với nhau;

      - Trong lòng là hình quốc kỳ, nền đỏ tươi, sao vàng tươi.

      Quốc huy có thể làm to nhỏ, tùy theo sự cần thiết.

      Các màu vàng ở mẫu quốc huy có thể thay bằng màu vàng kim nhũ.

      Quốc huy có thể dùng không tô màu theo hình vẽ ở bản phụ kèm theo điều lệ này. (xem hai mẫu quốc huy in ở bản phụ số 2).

      Theo đó, Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam hình tròn, nền đỏ, ở giữa có ngôi sao vàng năm cánh, xung quanh có bông lúa, ở dưới có nửa bánh xe răng và dòng chữ Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam và cụ thể chi tiết trên hình được quy định như trên.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn