Anh X có thuộc trường hợp được cấp sổ hộ khẩu cho cá nhân hay không

26/04/2022

Anh X làm việc tại thành phố K và được bố mẹ đang sống ở một huyện ngoại thành cho tiền mua nhà trong thành phố đó để ở và thuận tiện công tác. Xin hỏi anh X có thuộc trường hợp được cấp Sổ hộ khẩu cho cá nhân hay không?

    • Điều 26 của Luật Cư trú năm 2006 quy định sổ hộ khẩu được cấp cho cá nhân trong các trường hợp sau:

      - Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có chỗ ở độc lập với gia đình của người đó, người sống độc thân, người được tách sổ hộ khẩu;

      - Người làm nghề lưu động trên tàu, thuyền, phương tiện hành nghề lưu động khác, nếu họ không sống theo hộ gia đình;

      - Thương binh, bệnh binh, người thuộc diện chính sách ưu đãi của Nhà nước, người già yếu, cô đơn, người tàn tật và các trường hợp khác được cơ quan, tổ chức nuôi dưỡng, chăm sóc tập trung;

      - Chức sắc tôn giáo, nhà tu hành hoặc người khác chuyên hoạt động tôn giáo theo quy định của pháp luật về tín ngưỡng, tôn giáo mà sống tại cơ sở tôn giáo.

      Theo quy định trên, anh X là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có chỗ ở độc lập với gia đình nên thuộc trường hợp được cấp sổ hộ khẩu cho cá nhân.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn