Bản di chúc được thay đổi mấy lần?

26/04/2022

Cho hỏi: Theo quy định thì người lập di chúc được thay đổi việc lập di chúc bao nhiêu lần? Mong sớm nhận hồi đáp.

    • Tại Điều 640 Bộ luật dân sự 2015, có quy định:

      - Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.

      - Trường hợp người lập di chúc bổ sung di chúc thì di chúc đã lập và phần bổ sung có hiệu lực pháp luật như nhau; nếu một phần của di chúc đã lập và phần bổ sung mâu thuẫn nhau thì chỉ phần bổ sung có hiệu lực pháp luật.

      - Trường hợp người lập di chúc thay thế di chúc bằng di chúc mới thì di chúc trước bị hủy bỏ.

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì số lần được thay đổi di chúc là không giới hạn. Trường hợp người lập di chúc thay đổi việc lập di chúc thì di chúc trước đó sẽ bị hủy bỏ.

      Trân trọng.

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn