Cấp lại Căn cước công dân do đến tuổi có được giữ nguyên số cũ?

26/04/2022

Tôi đã làm thủ tục cấp đổi từ chứng minh nhân dân qua căn cước công dân, nhưng nay do đã đến độ tuổi phải đổi lại. vậy Ban biên tập cho tôi hỏi. Khi cấp lại tôi có được giữ nguyên số cccd cũ hay lại được đổi qua số mới?

    • Cấp lại Căn cước công dân do đến tuổi có được giữ nguyên số cũ?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Luật căn cước công dân 2014 thì vào những độ tuổi sau phải làm thủ tục cấp lại thẻ căn cước công dân.

      - Thẻ Căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

      Và tại Điều 19 Luật cũng có quy định.

      1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

      2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân.

      Theo quy định tại Điều 12 Luật căn cước công dân 2014 thì:

      Điều 12. Số định danh cá nhân

      1. Số định danh cá nhân được xác lập từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư dùng để kết nối, cập nhật, chia sẻ, khai thác thông tin của công dân trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và các cơ sở dữ liệu chuyên ngành.

      2. Số định danh cá nhân do Bộ Công an thống nhất quản lý trên toàn quốc và cấp cho mỗi công dân Việt Nam, không lặp lại ở người khác.

      3. Chính phủ quy định cấu trúc số định danh cá nhân; trình tự, thủ tục cấp số định danh cá nhân.

      => Như vậy, theo quy định trên thì khi bạn thực hiện việc cấp đổi thẻ căn cước công dân do đến tuổi theo quy định nêu trên thì số căn cước công dân của bạn cũng sẽ được giữ nguyên, không có sự thay đổi bạn nhé.

      Bạn có thể tìm hiểu thêm: Thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn