Con nuôi có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi không?

26/04/2022

Em được nhận làm con nuôi, hiện nay em đã đủ 18 tuổi, em có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi của cha mẹ nuôi em hay không? Mong sớm được giải đáp.

    • Con nuôi có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 26 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về tổ chức, cá nhân có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi bao gồm nhưng tổ chức, cá nhân như sau:

      - Cha mẹ nuôi.

      - Con nuôi đã thành niên.

      - Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ của con nuôi.

      - Cơ quan, tổ chức sau đây có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi khi có một trong các căn cứ quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều 25 của Luật này:

      + Cơ quan lao động, thương binh và xã hội;

      + Hội liên hiệp phụ nữ.

      Như vậy, theo quy định trên con nuôi đã thành niên có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi. Trong trường hợp của bạn do bạn đã là người thành niên, cho nên bạn có quyền yêu cầu chấm dứt việc nuôi con nuôi.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn