Hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì có phải hòa giải không?

Ngày hỏi:23/07/2022

Hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì có phải hòa giải không? Những vụ án dân sự nào không tiến hành hòa giải được?

Cho hỏi, tôi là chồng đang chuẩn bị ly hôn, chung tôi thuận tình ly hôn và đã thỏa thuận được mọi thứ từ tài sản tới con cái, vậy thì có cần phải ra tòa để hòa giải nữa hay không?

    • Hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì có phải hòa giải không?
      (ảnh minh họa)
    • Hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì có phải hòa giải không?

      Căn cứ theo quy định tại Điều 52 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau:

      Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hòa giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hòa giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở.

      Ngoài ra tại Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về thuận tình ly hôn như sau:

      Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn.

      Như vậy, theo quy định như trên, pháp luật không bắt buộc phải thực hiện hòa giải đối với trường hợp ly hôn mà chỉ khuyến khích hòa giải. Cho nên bạn và chồng của bạn có thể tham gia hòa giải hoặc không.

      Những vụ án dân sự nào không tiến hành hòa giải được?

      Căn cứ Điều 207 Bộ Luật Tố tụng dân sự 2015 quy định những vụ án dân sự không tiến hành hòa giải được bao gồm:

      1. Bị đơn, người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan đã được Tòa án triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn cố tình vắng mặt.

      2. Đương sự không thể tham gia hòa giải được vì có lý do chính đáng.

      3. Đương sự là vợ hoặc chồng trong vụ án ly hôn là người mất năng lực hành vi dân sự.

      4. Một trong các đương sự đề nghị không tiến hành hòa giải.

      Theo đó, những vụ án dân sự theo quy định như trên sẽ được xem là không tiến hành hòa giải được.

      Trân trọng!


    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn