Hàng hóa dùng thử thuộc sở hữu của ai?

26/04/2022

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc sau đây: Vật dùng thử thuộc sở hữu của ai? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    • Đối với vấn đề này thì tại Khoản 2 Điều 452 Bộ luật Dân sự 2015 có quy định như sau:

      Trong thời hạn dùng thử, vật vẫn thuộc sở hữu của bên bán. Bên bán phải chịu mọi rủi ro xảy ra đối với vật, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trong thời hạn dùng thử, bên bán không được bán, tặng cho, cho thuê, trao đổi, thế chấp, cầm cố tài sản khi bên mua chưa trả lời.

      => Vậy, theo quy định này thì vật dùng thử vẫn thuộc sở hữu của bên bán. Tuy nhiên, nếu bên bán và bên mua có thỏa thuận khác thì sẽ tuân theo thỏa thuận đó bạn nhé.

      Trân trọng!

    Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của LawNet . Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email: nhch@lawnet.vn

    Căn cứ pháp lý của tình huống
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn