Người nước ngoài có nhận con nuôi Việt Nam được không?

Ngày hỏi:17/06/2022

Người nước ngoài có nhận con nuôi Việt Nam được không? Điều kiện để người nước ngoài nhận con nuôi Việt Nam là gì? Chào Luật sư, tôi là Peter và năm nay tôi 45 tuổi. Tôi đã ở Việt Nam được 10 năm và đã có giấy đăng ký thường trú rồi. Vì cuộc sống độc thân nên tôi muốn xin con nuôi để tôi có niềm vui trong cuộc sống. Luật sư có thể giải đáp cho tôi là người nước ngoài có được nhận con nuôi Việt Nam không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập LawNet tư vấn như sau:

    • Người nước ngoài có nhận con nuôi Việt Nam được không?

      Căn cứ Điều 28 Luật Nuôi con nuôi 2010 quy định về các trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài:

      1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước cùng là thành viên của điều ước quốc tế về nuôi con nuôi với Việt Nam nhận trẻ em Việt Nam làm con nuôi.

      2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài được nhận con nuôi đích danh trong các trường hợp sau đây:

      a) Là cha dượng, mẹ kế của người được nhận làm con nuôi;

      b) Là cô, cậu, dì, chú, bác ruột của người được nhận làm con nuôi;

      c) Có con nuôi là anh, chị, em ruột của trẻ em được nhận làm con nuôi;

      d) Nhận trẻ em khuyết tật, nhiễm HIV/AIDS hoặc mắc bệnh hiểm nghèo khác làm con nuôi;

      đ) Là người nước ngoài đang làm việc, học tập ở Việt Nam trong thời gian ít nhất là 01 năm.

      3. Công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi.

      4. Người nước ngoài thường trú ở Việt Nam nhận con nuôi ở Việt Nam.

      Như vậy, theo quy định trên thì người nước ngoài thường trú tại Việt Nam thì được nhận con nuôi ở Việt Nam.

      Điều kiện để người nước ngoài nhận con nuôi Việt Nam là gì?

      Theo Điều 29 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định về điều kiện để người nước ngoài nhận con nuôi Việt Nam:

      1. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định của pháp luật nước nơi người đó thường trú và quy định tại Điều 14 của Luật này.

      2. Công dân Việt Nam nhận người nước ngoài làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định tại điều 14 của Luật này và pháp luật của nước nơi người được nhận làm con nuôi thường trú.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn